Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ยกเลิก LTF แล้วลดหย่อนภาษียังไงต่อดี?

สวัสดีครับ ผมเป็นพนักงานของบริษัทแห่งหนึ่งอยู่ที่ในกรุงเทพครับ บริษัทอยู่ในย่านพระราม 2 ครับ พอดีผมพึ่งได้ทำการยกเลิก LTF ไปครับ แต่ลืมไปว่าผมนั้นเอา LTF มาลดหย่อนภาษีแต่ผมยกเลิกไปแล้ว ผมเลยมีคำถามอยากจะถามทุกคนว่า ยกเลิก LTF แล้วลดหย่อนภาษียังไงต่อดี ช่วยมาตอบผมหน่อยนะครับทุกคน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Fernando

การตั้งเป้าหมายในการลงทุนควรมุ่งเน้นไปที่ “เหตุ” มากกว่า “ผล”   “เหตุ” คือต้นเหตุที่จะทำให้เกิดการลงทุนที่ประสบความสำเร็จ ในขณะที่ผลลัพธ์หรืออีกนัยหนึ่งคือการลงทุนที่ประสบความสำเร็จนั่นเอง   “เหตุ” ของการลงทุน เช่น   1 อ่านหุ้นวันละ xxx ตัว 2 อ่านหนังสือลงทุนสัปดาห์ละ xxx เล่ม 3 อ่านบทวิเคราะห์วันละ xxx ฉบับ 4 วิเคราะห์หุ้นวันละ xxx ตัว 5 ประเมินมูลค่าหุ้นวันละ xxx ตัว “ผล” ของการลงทุน เช่น   1 ผลตอบแทนพอร์ตปีละ 10% ทบต้น 2 ผลตอบแทนพอร์ตชนะ SET INDEX 3 ผลตอบแทนพอร์ตไม่ติดลบ

2019.08.01 18:0

Khunsoek

เป้าหมายการลงทุนที่ดีควรมุ่งเน้นไปที่เหตุมากกว่าผล เพราะเราต้องยอมรับก่อนว่าเราไม่สามารถควบคุมทุกปัจจัยในตลาดหุ้นได้ นั่นหมายถึง เราไม่อาจจะควบคุมผลลัพธ์ได้เลย ไม่ว่าเราจะพยายามมากแค่ไหน เราทำได้ดีที่สุดแค่การควบคุมเหตุในการลงทุนที่ดีเท่านั้นเอง สุดท้าย การสร้างเหตุในการลงทุนที่ดีจะนำมาซึ่งผลลัพธ์ในการลงทุนที่ดีในระยะยาว   ดังนั้น หากปีนี้จะตั้ง New Year’s Resolution ด้านลงทุนกัน ลงทุนศาสตร์อยากเน้นให้ไปตั้งฝั่งเหตุมากกว่าผล

2019.08.01 18:0

Freida

ต้องเข้าใจ สาเหตุที่เขาจักตั้งกองทุนก่อนนะครับ สิทธิ์ลดหย่อนภาษีคือผลพลอยได้จากการลงทุนเท่านั้น เป้าหมายหลักของ LTF คือการลงทุน เป้าหมายหลักของ RMF คือการวางแผนเกษียณ เป้าหมายหลักของ LTF และ RMF ไม่ใช่ลดหย่อนภาษีเป็นหลักและให้เรื่องอื่นเป็นรอง ผมว่าถ้ายกแล้วไปซื้อ กองทุนRMF ดีกว่าครับเพราะน่าจะตอบโจทย์มากมากกว่าครับ

2020.03.24 7:42

Yong-Yut

ตอนนี้รัฐขาลรัฐบาลจะยกเลิกสิทธิ์การลดหย่อนภาษีโดยการซื้อ LTFไปแล้วนิครับ แต่สิทธิ์การลดหย่อนภาษีโดยการซื้อ RMF (Retirement Mutual Fund) หรือกองทุนรวมเพื่อการเลี้ยงชีพยังคงอยู่การซื้อ RMF จะตอบโจทย์มาก เพราะนอกจากจะไม่ถูกยกเลิกสิทธิ์แล้ว ยังมีนโยบายการลงทุนที่หลากหลายมากกว่าหุ้นเพียงอย่างเดียวนะครับ

2020.04.16 8:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีกรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ต้องเสียภาษีไหมคะ?

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี