Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีออมทรัพย์นี้เหมาะกับเด็กๆไหม

คือฉันสังเกตเกี่ยวกับบัญชีออมทรัพย์ที่ชื่อว่า UOB จูเนียร์ ฉันแค่สังเกตเกี่ยวกับชื่อฉันก็คิดว่าบัญชีออมทรัพย์นี้น่าจะเหมาะสมสำหรับเด็กๆที่จะเก็บสะสมเงินกินขนมของเขา เพราะปกติแล้วเด็กๆก็เหลือเงินจากโรงเรียนและคนที่เป็นพ่อแม่ยังฉันก็คาดหมายให้ลูกเป็นคนประหยัดอดออม ฉันเลยอยากจะรู้ว่าบัญชีออมทรัพย์นี้ถ้าพาลูกไปเปิดจะดีไหม

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ma-dee

เหมาะสมมากครับที่จะพาเด็กๆไปเปิดบัญชีออมทรัพย์นี้ เพราะว่าการที่เด็กมีบัญชีออมทรัพย์เป็นของตัวเองจะทำให้เขารู้สึกภูมิใจ และเป็นการช่วยเด็กๆสร้างนิสัยให้มีนิสัยการอดออมเงิน เพื่อนในอนาคตเขาจะได้มีเงินเก็บ และพ่วงด้วยได้รับดอกเบี้ยที่สูงกว่าผู้ใหญ่ฝากอีกต่างหาก เพราะบัญชีออมทรัพย์นี้ถูกสร้างมาเพื่อเด็กๆครับ

2020.07.09 16:6

นิด

ก็เหมาะอยู่นะคะ ถ้าจะพาเด็กๆเก็บประหยัดอดออมเอาเงินใส่กระปุกออมสินเอาไว้ เพื่อที่จะทำให้เด็กๆมีกำลังใจแนะนำให้พาไปเปิดบัญชีออมทรัพย์ UOB ดีกว่าค่ะ จะได้มีสมุดคู่ฝากให้เด็กดูยอดเงินรายรับ เพื่อเขาจะได้เห็นจำนวนยอดเงินที่เขาฝากเข้าธนาคารได้ แต่ถ้าเก็บเงินในกระปุกออมสินแน่นอนว่าไม่สามารถที่จะรู้จำนวนที่แน่ชัดได้

2020.11.28 12:36

ยงยุทธ

ขื่อก็บอกอยู่แล้วนิครับ ว่า บัญชี ออมทรัพย์ จูเนียร์ ดังนั้นถ้าอยากเปิดให้กับเด็กๆผมก็ว่าดีนะครับ เพราะเท่าที่ทราบมา ไม่ค่อยมีบัญชีที่เป็นแบบนี้เลยนะครับ เวลาจะเปิดให้เด็กๆแต่ละครั้ง เราก็ต้องเปิดบัญชี ร่วมด้วยครับ ซึ่งกว่าจะเป็นบัญชีของลูกเราจริงๆ ก็ต้องรอให้เขา อายุ 15 ปีโน้นครับ แนะนำเลยครับ ของธนาคารนี้

2020.12.19 14:34

toto

@Ma-dee เราก็คิดเเบบนั้นเหมือนกันค่ะการสร้างภูมิคุ้มกันให้เด็กๆเป็นสิ่งที่จำเป็นมากๆนะคะ เราเคยเห็นข่าวจากต่างประเทศว่าเด็กเริ่มปล้นธนาคารเเละชอบหาเงินทางลัดกันเยอะขึ้นเรื่อยๆ เเต่ถ้าเราสามารถช่วยเขาที่มีนิสัยการเก็บหอมรอมริดตั้งเเต่เขาเป็นเด็กๆ ก็ดีมากๆเลยใช่ไหมคะ มาช่วยลูกหลานกันเถอะค่ะกับเงินไม่เท่าไหร่เเต่ผลตอบเเทนดีมากๆ เลยนะคะ

2021.02.22 13:32

11Jarintorn

ไม่น่าจะต้องถามเลยค่ะพี่ เพราะว่าชื่อมันก็บอกอยู่แล้วไม่ใช่เหรอว่าเป็นบัญชีของใคร บัญชีแบบนี้คิดว่าคนที่เป็นพ่อแม่หลายๆคนอาจจะไม่ค่อยชินกับธนาคารนี้ก็ได้ เพราะถ้าจะฝากเงินเข้าบัญชีไว้ให้ลูกๆ ส่วนใหญ่จะคิดถึงแค่ 2 ธนาคารเท่านั้นแหละ แต่ถ้าดูเรื่องของดอกเบี้ย บัญชีตัวนี้ก็น่าสนใจนะ ใครกำลังมองหาบัญชีประเภทนี้ต้องดูค่ะ

2021.12.19 10:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตร UOB Lady Platinum บัตรที่รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง

ดิฉันขอแนะนำบัตร UOB Lady Platinum กับเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ เพราะบัตรนี้รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง สะสมคะแนนก็แสนง่าย ทุกๆ10 บาท สำหรับหารใช้จ่ายทั้งในและต่างประเทศ ณ ร้านค้าหรือร้านค้าออนไลน์ ในหมวดแฟชั่น, หมวดห้างสรรพสินค้าและหมวดซุปเปอร์/ไฮเปอร์มาร์เก็ต ก็ได้รับ 1 คะแนนแล้ว สะสมคะแนนได้เยอะก็เอาไปแลกเป็นบริการด้านความงามตามใจเราได้อีก รู้ใจผู้หญิงจริงๆค่ะ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรนี้สำหรับคุณผู้หญิงเท่านั้นนะคะ ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีมากในการช๊อปโดยเฉพาะใน ร้านค้าออนไลน์ ห้างสรรพสินค้าจ่ายทุก 10บาทจะได้ 1คะแนน ช้อปกับ UOB LUXEPAY แบ่งชำระ 0% นาน 6เดือน ไม่ว่าจะเป็น กระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้าทั้งในและต่างประเทศ ตั้งแต่ 10,000 -200,000 บาทต่อเซลล์สลิป ใครที่ชอบช๊อปปิ้งสมัครเลยค่ะ.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),การมีลูก,All (การมีบุตร)

บัญชียูโอบี จูเนียร์ เงินเปิดบัญชีขั้นต่ำเท่าไหร่คะ? ใช้บัตรประชาชนของเด็กเปิดได้เลยไหมคะ?

ยูโอบี จูเนียร์ / ธนาคารยูโอบี

All (ธนาคาร)

มีบัญชีสำหรับเปิดให้เด็กโดยเฉพาะไหมคะ? อยากจะฝากเงินไว้ให้ลูกๆที่บ้านคะขอธนาคารที่ให้ดอกเบี้ยเยอะๆหน่อยนะคะ

ยูโอบี จูเนียร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์นี้มีสิทธิประโยชน์อะไรบ้างคะ

มีเงื่อนไขการใช้บัญชีอย่างไรบ้างคะ

ถ้าไม่มีการเคลื่อนไหวในบัญชีนานๆจะมีผลอะไรไหมครับ

สำหรับผู้ที่สมัครใช้บริการมีเงื่อนไขอะไรบ้างคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ถ้าจะปรับข้อมูลและต่อสมุดคู่ฝากของบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ของธนาคารซีไอเอ็มบีไทย ไปทำได้ที่สาขาไหนของธนาคารบ้างคะ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี