Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าไม่มีการเคลื่อนไหวในบัญชีนานๆจะมีผลอะไรไหมครับ

คือผมเปิดใช้บริการของบัญชีออมทรัพย์ UOB junior ไว้ เป็นของลูกชายนะครับจะรู้สึกว่าช่วงนี้ลูกชายจะไม่ค่อยประหยัดอดออมเท่าไหร่เลยไม่ได้ฝากเงินในบัญชีออมทรัพย์เลยในช่วงนี้ ผมเลยอยากรู้ว่าถ้าปล่อยให้บัญชีออมทรัพย์ไม่ได้ใช้งานอะไรเป็นเวลานานๆจะมีผลอะไรไหมครับ เพราะว่าต้องเข้าใจเด็กๆด้วยไม่ใช่เด็กทุกคนจะมีนิสัยที่ชอบอดออม

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Inchareon

จริงๆก็ถ้าบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหวก็ไม่เป็นอะไรครับแต่ถ้าผ่านไปสัก 1 ปีไม่มีการเคลื่อนไหวและไม่มีเงินฝากในบัญชีคงเหลือน้อยกว่า 5,000 บาท อยู่ทางธนาคารจะคิดค่าธรรมเนียมรักษาบัญชี 100 บาทต่อเดือน หรือถ้าคิดว่าจะไม่ได้ใช้บัญชีออมทรัพย์นี้ต่อไป ขอแนะนำว่าให้ไปปิดบัญชีดีกว่านะครับดีกว่าต้องมาเสียค่ารักษาบัญชีเดือนละ 100 บาท

2020.07.12 16:6

อ้อม

ก็ถ้ากลัวว่าจะไม่มีการเคลื่อนไหวบัญชีนานๆ ก็พยายามบอกให้เด็กรู้ถึงความสำคัญหรือการจำเป็นที่จะต้องฝากเงินเพิ่มเข้าไป ไม่อย่างนั้นแล้วก็ต้องเสียค่าธรรมเนียมตามที่กล่าวไว้ข้างต้น ทางที่ดีถ้าเด็กไม่ได้ทำการเก็บเงินหรืออดออมแล้วก็ไปปิดบัญชีดีกว่าค่ะ จะได้ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมนะไม่ต้องมาเดือดร้อนถึงผลที่จะได้รับตามมาด้วย

2020.11.28 12:40

บุญยฤทธิ์

ถ้าไม่ออมเลยเราว่าให้ลูกไปถอนเงินออกมาให้หมดเลยน่าจะดีกว่าครับ ไม่อย่างนั้นเสียค่าบริการ เงินในบัญชีก็จะหมดเอาได้นะครับ ตอนนี้เด็กๆส่วนใหญ่ที่ผมเจอ ก็ไม่ค่อยสนใจเก็บเงินแล้วเหมือนกันครับ ได้เงินมาก็วิ่งเข้าร้านเกมส์กันหมดแล้วครับ เดือนๆหนึ่งเสียค่าเกมส์หลายพันบาทเลยนะครับ เห็นแล้วยังนึกเสียดายแทนเลยครับ

2020.12.19 15:4

haiku

@ อ้อม ยิ่งกว่าการน่ากลัวที่บัญชีโดนตัดเเล้วลองคิดถึงความคิดของเด็กๆ ดูครับว่าเขาจะคิดว่าการที่พ่อเเม่โอเคกับการปล่อยให้เขามีนิสัยเเบบนี้เขาอาจจะไม่ให้ความสำคัญต่อการฝากเงินเลยก็ได้ คิดยังไงครับนิดหน่อยเเต่ต่อเนื่องดีกว่าครับ ถ้าคุณเป็นพ่อคนเเม่คนคุณคงอยากให้ลูกๆของคุณมีนิสัยที่ดีใช่ไหมครับลองดูวิธีนี้นะครับ

2021.02.22 13:33

ชนิ๕๑

ค่าธรรมเนียมรักษาบัญชีออมทรัพย์ UOB junior 100 บาทต่อเดือนเลยเหรอคะ เยอะนะ ส่วนใหญ่เราเห็นว่าจะเก็บค่าธรรมเนียมประมาณเดือนละ 50 บาท ถ้าต้องเสียค่าธรรมเนียมขนาดนี้ไปปิดบัญชีเถอะค่ะหรือไม่ก็เอาเงินฝากเข้าบัญชีบ้างเพื่อจะไม่เสียเงินตรงนั้น ลูกไม่ฝากคุณพ่อคุณแม่ก็ฝากเองเลย แล้วแต่จะตัดสินใจ ที่บ้านต้องคุยกันเองอะค่ะ

2021.12.19 8:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต วีซ่า

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ชื่นชอบการช้อปปิ้ง คะแนนสะสม ชอบส่วนคืนเงินสด ท่องเที่ยว เดินทาง เพราะมีวงเงินให้ 5เท่าของรายได้ มีระยะปลอดดอกเบี้ยนาน 55วัน ทุกยอดใช้จ่ายผ่านบัตร 15บาทได้คะแนนสะสม 1คะแนน รับเงินคืน 15% เมื่อใช้จ่ายที่ Cafee Amezon , True Coffee ผ่านบัตร UOB preferred มีประกันการเดินทางด้วย.

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

สำหรับสาวๆที่ชอบช้อปปิ้ง บัตรนี้เหมาะกับคุณ เพราะบัตรนี้เข้าใจผู้หญิงอย่างแท้จริง ทั้งในเรื่องสะสมคะแนนเมื่อช้อปผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ ทั้งในห้างสรรพสินค้า และร้านค้าออนไลน์ รับคะแนนสะสมทุก10บาท อุ่นใจเมื่อท่องเที่ยวเพราะ ให้ความคุ้มครองกระเป๋าเงินในกรณีถูกขโมย สูญหายจากอุบัติเหตุในวงเงิน3,000 บาท.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตร UOB Lady Platinum บัตรที่รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง

ดิฉันขอแนะนำบัตร UOB Lady Platinum กับเพื่อนๆทุกคนเลยค่ะ เพราะบัตรนี้รู้ใจผู้หญิงอย่างแท้จริง สะสมคะแนนก็แสนง่าย ทุกๆ10 บาท สำหรับหารใช้จ่ายทั้งในและต่างประเทศ ณ ร้านค้าหรือร้านค้าออนไลน์ ในหมวดแฟชั่น, หมวดห้างสรรพสินค้าและหมวดซุปเปอร์/ไฮเปอร์มาร์เก็ต ก็ได้รับ 1 คะแนนแล้ว สะสมคะแนนได้เยอะก็เอาไปแลกเป็นบริการด้านความงามตามใจเราได้อีก รู้ใจผู้หญิงจริงๆค่ะ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรนี้สำหรับคุณผู้หญิงเท่านั้นนะคะ ซึ่งตอบโจทย์ได้ดีมากในการช๊อปโดยเฉพาะใน ร้านค้าออนไลน์ ห้างสรรพสินค้าจ่ายทุก 10บาทจะได้ 1คะแนน ช้อปกับ UOB LUXEPAY แบ่งชำระ 0% นาน 6เดือน ไม่ว่าจะเป็น กระเป๋า เสื้อผ้า รองเท้าทั้งในและต่างประเทศ ตั้งแต่ 10,000 -200,000 บาทต่อเซลล์สลิป ใครที่ชอบช๊อปปิ้งสมัครเลยค่ะ.

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),การมีลูก,All (การมีบุตร)

บัญชียูโอบี จูเนียร์ เงินเปิดบัญชีขั้นต่ำเท่าไหร่คะ? ใช้บัตรประชาชนของเด็กเปิดได้เลยไหมคะ?

ยูโอบี จูเนียร์ / ธนาคารยูโอบี

All (ธนาคาร)

มีบัญชีสำหรับเปิดให้เด็กโดยเฉพาะไหมคะ? อยากจะฝากเงินไว้ให้ลูกๆที่บ้านคะขอธนาคารที่ให้ดอกเบี้ยเยอะๆหน่อยนะคะ

ยูโอบี จูเนียร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีออมทรัพย์นี้มีสิทธิประโยชน์อะไรบ้างคะ

มีเงื่อนไขการใช้บัญชีอย่างไรบ้างคะ

สำหรับผู้ที่สมัครใช้บริการมีเงื่อนไขอะไรบ้างคะ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีออมทรัพย์นี้เหมาะกับเด็กๆไหม

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

ผมซื้อสลากออมสินไว้ ตอนนี้หาไม่เจอเลยครับ หายแน่เลย ต้องทำอย่าไรบ้างครับ

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

ทำอย่างไรต่อดีครับ มีเงินโอนมาจากไหนไม่ทราบเข้ามาในบัญชีผม

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปของธนาคารกรุงศรีมีค่ารักษาบัญชีไหมครับ?

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี