Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีเงินฝากนี้มีอะไรที่น่าควรระวัง

ฉันอยากรู้ว่าบัญชีออมทรัพย์ของธนชาตฟรีเวอร์ไลท์มีการอำนวยให้การทำธุรกรรมการเงินเป็นอะไรที่ฟรีและสะดวกสบายมากเลย เพราะเมื่อเราเปิดบัญชีก็สามารถได้รับบัตรเดบิตในการทำธุรกรรมการเงิน เป็นเหมือนบัตร mastercard จ่ายแทนเงินสดได้ แต่ฉันอยากรู้ว่ามีเงื่อนไขอะไรที่ฉันจะต้องระวังในการใช้บัญชีออมทรัพย์นี้คะ เพื่อเป็นการป้องกันตัวเอง

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chan

จริงๆบัญชีออมทรัพย์นี้ก็ทำให้เราใช้เงินได้อย่างสนุกมือเลยนะครับ แต่มีเงื่อนไขหรือข้อระวังอยู่ที่ว่าเราจำเป็นต้องคงเหลือเงินในบัญชีธนาคารด้วยนะครับ เพราะว่าถ้าเราไม่คงเงินเหลือไว้ในบัญชีธนาคารน้อยกว่า 5,000 บาท เราจะเสียค่าบริการดูแลบัญชีเดือนละ 50 บาทครับ ทำให้เราต้องคิดเกี่ยวกับยอดเงินที่คงเหลือในบัญชีของเราตลอดเวลาซึ่งผมว่ากังวลเปล่า

2020.08.01 16:6

หนูมี

ต้องคิดถึงเกี่ยวกับการใช้จ่ายและราคา ไม่ใช่ว่าเราใช้จ่ายเติมจากการใช้บัตรเดบิตในการซื้อสินค้า โดยที่ไม่ดูยอดเงินคงเหลือในบัญชีของเราเราก็จะถูกหักค่าบริการ แล้วต้องระวังเกี่ยวกับการใช้บัตรเดบิตด้วย ถ้ามีบริการให้ใช้บัตรเดบิตฟรีครั้งแรกก็จะมีค่าบริการอื่นๆตามมา ค่าธรรมเนียมในการทำธุรกรรม ถ้าทำบัตรใหม่ในกรณีบัตรหาย

2020.11.30 14:43

แฉล้ม

จริงๆด้วยคะ เรื่องการใช้งานบัญชีนี้ไม่น่าจะมีอะไรน่าเป็นห่วงนะคะ เพราะว่ามันก็เหมือนบัญชีธนาคารทั่วๆไปเลยคะ แต่เรื่องที่ต้องระวัง น่าจะเป็นเรื่องของการใช้งานบัตรเดบิตที่ทางธนาคารแถมมาให้มากกว่าคะ เพราะถ้าไม่รู้จักใช้เงินในบัญชีของเราก็จะหายไปได้ง่ายๆคะ ดังนั้นควรที่จะตั้งวงเงินการใช้งานเอาไว้เป็นการป้องกันคะ

2020.12.20 14:51

ลูน่า

@ทราย เช่นเเล้วค่ะเเล้วธนาคารธนชาตเขามีระบบที่คุ้มครองลูกค้าของเขาอย่างดีด้วยไม่ค่อยเป็นห่วงเรื่องการถูกเเฮ้กข้อมุลเท่าไหร่ใช่ไหมคะ เเน่นอนคะเพราะว่าที่จริงเเล้วเขาทำมาหลายปีเเล้วคะอาจจะเป็นเจ้าเเรกๆก็ได้ที่เริ่มธุรกรรมออนไลน์นี่ทำให้หลายๆคนมั่นใจในธนาคารนี้จริงๆใช่ไหมค่ะฉันเองก็เป็นหนึ่งในคน คนนั้นเพราะใช้บริการกับธนาคารมาได้หลายปีเเล้วคะ

2021.02.23 15:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เปิดง่ายเพียง 100 บาท

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ เมื่อเราสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยแบบคงที่ โดยดอกเบี้ยนั้นอยู่ที่ 0.125% เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 100 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากทุกเดือน ธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน สามารถถอนเงินสดข้ามเขตหรือเขตเดียวกันก็ได้ ที่ตู้ ATM ไหนก็ได้ มีเงื่อนไขการเปิดบัญชีว่าชื่อบัญชีจะต้องเป็นชื่อบัญชีบุคคลคนเดียวเท่านั้น ไม่มีการเปิดบัญชีร่วม

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์

บัตรเครดิต วีซ่า

สัมผัสสิทธิพิเศษจากบัตร Thanachart Black Diamond Visa ต้องลอง!

บัตรนี้เหมาะกับคนที่มีรายได้ 6 หลักขึ้นไป จะได้ประสบการณ์ใหม่ ในการช้อปปิ้ง ท่องเที่ยว ส่วนคืนเงินสด การใช้จ่ายทุกๆ25บาท รับคะแนนสะสม 6 คะแนนเมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ , ทุกๆ25บาทรับ4คะแนนในหมวดท่องเที่ยว และ ทุกๆ25บาทรับ 2คะแนนที่ร้านอาหาร มีแผนประกันภัยอุบัติเหตุระหว่างเดินทางวงเงินสูงสุดถึง 10 ล้านบาท

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

แม้จะเที่ยวก็ยังได้รับคะแนน Thanachart Blue Diamond MasterCard บัตรที่ช่วยให้คุณได้รับคะแนนมากยิ่งขึ้น

บัตรนี้ยิ่งเที่ยวมากได้รับคะแนนสะสมมาก ทุกการใช้จ่ายทั่วไป 25บาทรับ1คะแนน รับคะแนนสะสมสูงสุด 4เท่าเมื่อจ่ายเป็นเงินต่างประเทศ คะแนนสะสม 1,000 คะแนนรับเครดิตเงินคืน 100บาท นำไปแลกหน่วยลงทุนในกองทุน T-Cash 100บาท คะแนน T-Rewards แลกเป็นผลิตภัณฑ์การท่องเที่ยวมากว่า 100 เส้นทาง ทั้งตั๋วเครื่องบิน โรงแรม

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ มาสเตอร์การ์ด / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

Thanachart Blue Diamond Visa บัตรเครดิตที่ใช้สิทธิพิเศษที่เยอะเกินคาด

Thanachart Blue Diamon Visa คะแนนสะสมจากการชำระค่าสินค้า บริการผ่านบัตรทั้งในและต่างประเทศ แลกของกำนัลฟรี และแลกเงินคืนเข้าบัญชีบัตรเครดิต ทุก 25บาทรับ4คะแนน เมื่อใช้จ่ายต่างประเทศ และ ทุก25บาท รับ 3คะแนน เมื่อใช้จ่ายในหมวดท่องเที่ยว แบ่งชำระรายเดือนดอกเบี้ยพิเศษ 0%นาน 6เดือน มีประกันอุบัติเหตุระหว่างเดินทางในวงเงิน 10ล้านบาท.

บัตรเครดิต ธนชาติ บลู ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

อยากเข้าMiracle lounge ไม่ยาก แค่มีThanachart LIVE Master card

บัตรเครดิต ธนชาติ ลีฟ มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากนี้น่าสนใจยังไง

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

บัตรเดบิตธนชาติ ฟรีเวอร์ไลท์ ถอนเงินนอกประเทศเสียค่าธรรมเนียมไหมคะ?

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์ / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเดบิต

บัตรเดบิตธนชาติ ฟรีเวอร์ไลท์ ใช้ทำอะไรได้บ้างคะ?

ธนชาตฟีเวอร์ไลท์มีเงื่อนไขการเปิดใช้ให้บริการยังไงบ้างครับ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีธนชาติ ฟรีเว่อร์ไลท์มีข้อดีและข้อเสียยังไงบ้างคะ โอนเงินต่างธนาคารเสียค่าธรรมเนียมไหม?

บัตรเดบิต

อยากจะเปลี่ยนวงเงินที่ตั้งไว้ในบัตรเดบิตธนชาติ ฟรีเวอร์ไลท์ เปลี่ยนได้ที่ไหนคะ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีสะสมทรัพย์

ให้คนอื่นไปเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพในนามของบริษัทต้องมีเอกสารรับรองอำนาจไหม?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี