Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ปัญหามลพิษทำร้ายเศรษฐกิจได้อย่างไร

สวัสดีค่ะ หนูเรียนอยู่ที่โรงเรียนมัธยมแห่งหนึ่งในกรุงเทพค่ะ ตอนนี้อายุ 17 ปีค่ะ อยู่ชั้นม.5 ค่ะ หนูได้หัวข้อในการพรีเซ้น 5 นาทีมาค่ะ ในหัวข้อเรื่องที่ว่า ปัญหามลพิษทำร้ายเศรษฐกิจได้อย่างไร ซึ่งหนูบอกตรงๆว่ามันยากมากค่ะ หนูไม่รู้ว่าเรื่องนี้เกี่ยวกันอย่างไง ใครที่รู้คำตอบช่วยมาอธิบายให้หนูเข้าใจหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุนัย

1 SCB ธนาคาร ไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน) มูลค่ากิจการตามราคาตลาด 456,701.40 ล้านบาท เงินปันผลล่าสุด เท่ากับ 4.09% จำนวนเงินเพื่อใช้สำหรับเป็นเจ้าของ 1 หุ้น เท่ากับ 134.50 บาท 2 KBANK ธนาคาร กสิกรไทย จำกัด (มหาชน) มูลค่ากิจการตามราคาตลาด 411,640.75 ล้านบาท เงินปันผลล่าสุด เท่ากับ 2.33% จำนวนเงินเพื่อใช้สำหรับเป็นเจ้าของ 1 หุ้น เท่ากับ 172.00 บาท

2019.08.01 18:0

Waralee

3 BBL ธนาคาร กรุงเทพ จำกัด (มหาชน) มูลค่ากิจการตามราคาตลาด 348,363.83 ล้านบาท เงินปันผลล่าสุด เท่ากับ 3.56% จำนวนเงินเพื่อใช้สำหรับเป็นเจ้าของ 1 หุ้น เท่ากับ 182.50 บาท   4 BAY ธนาคาร กรุงศรีอยุธยา จำกัด (มหาชน) มูลค่ากิจการตามราคาตลาด 290,552.59 ล้านบาท เงินปันผลล่าสุด เท่ากับ 2.15% จำนวนเงินเพื่อใช้สำหรับเป็นเจ้าของ 1 หุ้น เท่ากับ 39.50 บาท

2019.08.01 18:0

มานิตย์

จริงๆแล้วนะหนูปัญหามลพิษมันไม่ได้ส่งผลแค่เศรษกิจอย่างเดียวนะ มันกินวงไปกว้างมากเลย แต่ถ้าจะเกี่ยวอาจจะ มลพอษที่มากจากโรงงานใหญ่และที่มีการลงทุนสูงๆ พวกเขาต้องเสียเงินไม่น้อยที่จะเอามาดูแลเรื่องมลพิษที่เขาทำออกมาอาจส่งผล ต่อกำไรเงินทุนที่เขาน่าจะได้รับมากกว่า ถ้าทำไม่ดี สัญญาต่างๆที่ทำอาจถูกยกเลิกได้ง่ายๆเลยนะ

2020.03.24 8:11

Nakarin

ขอดูเรื่องสถานการณ์ฝุ่น PM2.5 มีการายงานเรื่องเศรษฐกิจที่ได้รับผลกระทบไว้แบบนี้ครับน้อง ผลทางเศรษฐกิจจากปัญหาฝุ่นละอองในกรุงเทพฯ และปริมณฑล ในมิติดังกล่าวข้างต้นระหว่างวันที่ 5 ม.ค.- 5 ก.พ. 2563 คิดเป็นเม็ดเงินรวมราว 3,200–6,000 ล้านบาท ซึ่งใกล้เคียงกับกรอบระยะเวลาเดียวกันในปีที่ผ่านมา แบ่งเป็น ค่าเสียโอกาสด้านสุขภาพ (ค่ารักษาพยาบาล ค่าหน้ากากอนามัย เครื่องฟอกอากาศ) 2,000-3,000 ล้านบาท โดยกว่า 75% เป็นค่าใช้จ่ายด้านการรักษาพยาบาล ค่าเสียโอกาสด้านการท่องเที่ยว 1,000-2,400 ล้านบาท เห็นไหมแค่เรื่องเดียวก็ส่งผลอย่างมากแล้ว

2020.04.16 13:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),เงินบำนาญ,All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากถามว่ามนุษย์เงินเดือนต้องคิดเรื่องการมีเงินไว้ใช้ยามเกษียณแบบไหนถึงจะเป็นวิธีที่ฉลาดครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุจะ 30 แล้วจะต้องทีฐานะทางการเงินแบบไหน?

การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ในวันที่ไร้เงินเดือน เราต้องประเมินค่าใช้จ่ายและวางแผนยังไงดีครับ

All (เกษียณอายุ)

เกษียณอย่างไร มีเงินใช้ไม่ขาดมือครับ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อยากนั่งนับเงินแก้เหงา เพราะมีรายได้เสริมในวัยเกษียณ ควรเริ่มธุรกิจแนวไหนครับ

All (เกษียณอายุ),All (วางแผนเกษียณอายุ)

เกษียณโสด เตรียมเงินไว้เท่าไหร่ดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี