Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ระยะเวลาในการดำเนินการขอรับเงินค่าสินไหมทดแทนต้องทำภายในกี่วันคะ

ฉันอยากรู้ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุขึ้นแล้วเราจำเป็นต้องการเรียกร้องค่าสินไหมทดแทนจากทางธนาคาร เราจำเป็นจะต้องดำเนินเรื่องเกี่ยวกับเรื่องที่เกิดอุบัติเหตุขึ้นนานไหมคะหลังจากเกิดอุบัติเหตุ หรือว่าทำได้ทันทีเลยทั้งธนาคารมีเงื่อนไขยังไงบ้างเกี่ยวกับเรื่องนี้ เพราะว่าฉันใช้บริการของบัญชีออมทรัพย์นี้อยู่และอยากได้รับการคุ้มครองในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุขึ้นกับคุณปู่ของฉัน

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sene

ในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุขึ้นนะครับเพื่อที่จะสามารถรับเงินหรือค่าสินไหมทดแทน จำเป็นต้องดำเนินการภายใน 180 วันนับจากวันที่เกิดอุบัติเหตุถึงขนาดเสียชีวิตหรือสูญเสีย ตามที่ธนาคารได้กำหนดไว้ครับ โดยติดต่อไปที่หน่วยงานของบริษัท msig ประกันภัย บริษัทจะทำการจ่ายเงินหรือค่าสินไหมทดแทนที่ผู้ฝากเงินได้รับการคุ้มครองให้กับเราครับ

2020.09.13 16:6

พี่เสือ

สมมุตินะครับสมมุติว่าคุณไม่ได้ดำเนินการขอรับค่าสินไหมทดแทนภายใน180วันแล้วมีหลักฐานว่ามีการเกิดอุบัติเหตุจริง เช่น มีใบเสร็จรับเงินจากโรงพยาบาลซึ่งแพทย์รับรองว่าเป็นการรักษาที่เกิดจากอุบัติเหตุรถ หรือ มีการลงบันทึกประจำวันกับทางตำรวจก็สามารถเบิกค่าสินไหมทดแทนกับทางบริษัทประกันภัยได้ครับ ถ้าบริษัทปฎิเสธนำหลักฐานไปติดต่อกับทาง คปภ ได้เลยครับ

2020.11.09 10:52

นวลจันทร์

ระยะเลาที่ให้เราสามารถขอสินไหมทดแทนได้ค่อนข้างนานเลยนะคะ ใช้เวลาได้นานถึงครึ่งปีเลยนะคะ แต่เราว่า ถ้าเกิดเหตุการแบบนี้ อย่าทิ้งเรื่องให้ยาวขนาดนั้นเลยนะคะเพราะว่าบางครั้งธนาคารต้องใช้เวลาตรวจสอบนานมากคะกว่าจะจ่ายสินไหมทดแทนให้คะ เพราะว่ามีบางกรณีที่เขาต้องเชคคะว่าอยู่ในกลึ่มที่สมควรได้รับเงินทดแทนจริงๆไหม

2020.12.22 14:22

แนว

@นวลจันทร์ เห~~ เพิ่งรู้นี่แหละค่ะว่า ต้องใช้เวลานานขนาดนี้เลย แต่ระยะเวลาที่ว่านี้คือ เฉพาะของประกันตัวนี้ไหมคะหรือว่าเป็นแบบนี้กับทุกประการเลย เพราะว่าเวลาทำประกันแล้วดำเนินการขอสินไหมทดแทนบางครั้ง ก็มีปัญหาในขั้นตอนการดำเนินงานนี้ล่ะค่ะแล้วเคยมีคนรู้จัก ที่ต้องการเครมประกันหรือเอาสินไหมทดแทนบางทีไม่ได้ทำในระยะเวลาที่กำหนดหรือเอกสารไม่ครบก็ทำให้มีปัญหาในภายหลังได้เหมือนกัน

2021.02.24 16:33

แตงโม

@Sene เป็นข้อมูลที่ชัดเจนเป็นประโยชน์ค่ะ จขกทคงจะโทรแล้วนะคะภายใน 180 วันต้องไปจัดการให้เรียบร้อยแจ้งกับบริษัทประกันให้ชัดเจน เรื่องของประกันนี้ทิ้งไว้เฉยๆไม่ได้นะคะมีอะไรต้องจัดการก็ต้องรีบไปจัดการซะไม่งั้นจะเลยเวลาแล้วจะเสียผลประโยชน์ จะว่าไปทำประกันไว้ก็ไม่ง่ายนะแต่ถ้าเจอตัวแทนประกันดีๆเขาก็จะช่วยดูแลจัดการให้เราหมดเลย

2021.05.27 16:0

Pakapan

รอนานขนาดนั้นเลยเหรอคะกว่าจะได้ค่าสินไหมทดแทน 180 วันเลยเนอะ อันนี้เป็นเงื่อนไขของทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ที่เดียวหรือว่าบัญชีเงินฝากแบบที่พ่วงประกันอุบัติเหตุของธนาคารอื่นๆก็มีเงื่อนไขแบบนี้เหมือนกันคะ? เราไม่เคยเปิดบัญชีเงินฝากแบบที่มีประกันอุบัติเหตุพ่วงมาด้วยเลยไม่รู้ ใครที่พอจะมีข้อมูล เข้ามาบอกได้นะคะ

2021.05.30 16:13

แชมป์

@Pakapan นั่นสิครับ ต้องรอนาน 180 วันเลยเหรอเนี่ย ผมก็ยังไม่รู้เลยนะว่านี่เป็นเงื่อนไขของบัญชี ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ที่เดียวหรือว่าบัญชีเงินฝากแบบที่พ่วงประกันอุบัติเหตุของธนาคารอื่นๆด้วย แต่ของเจ้าของกระทู้เนี่ยเขาคงจัดการเรียบร้อยแล้ว ถ้ามีเงินประกันจากบัญชีธนาคารและประกันชีวิตด้วยก็ดีนะครับ น่าทำไว้นะ

2021.07.12 5:57

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

อุ่นใจเมื่อใช้ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ เมื่อสมัครจะได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 3,000,000 บาท หรือ 20 เท่าของเงินฝากในบัญชี และที่สำคัญไม่ต้องจ่ายเบี้ยประกันด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำ 5,000 บาท เปิดบัญชีได้แค่ 1 คนต่อ 1 บัญชีเท่านั้น และที่สำคัญเลยคือเราต้องคงเงินในบัญชีไว้ 5,000 บาท เพื่อให้เราได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุ

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

ไม่น่าเชื่อว่ามีบัตรแบบนี้อยู่บนโลก บัตรที่ไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี

TMB so Fast ฟรีค่าธรรมเนียมทั้งแรกเข้าและรายปี เงินเดือน 15,000 บาทก็สมัตรได้ ให้คุณสะสมPoint ได้เร็วขึ้นเพราะใช้จ่ายผ่านบัตรทุก 10 บาทรับ 1คะแนน ได้รับความคุ้มครองประกันอุบัติเหตุจากการเดินทางผู้ถือบัตร และคู่สมรส สูงถึง 6ล้านบาท มีบริการแบ่งจ่ายรายเดือน อัตรา 0% นาน 3เดือน ได้ทุกอย่าง ทุกร้าน ทุกวัน

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ฟาสต์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต)

บัตรขวัญสุดพิเศษรอคุณอยู่เมื่อสมัครบัตรนี้...!

ใครที่สมัคร TMB so Chill ตั้งแต่วันนี้ถึง 31 ธ.ค.62 มีโปรโมชั่น พิเศษ 3ต่อ 1) รับกระเป๋า BSC Travel Big เมื่อจ่ายผ่านบัตร 5,000 บาท 2) รับบัตรกำนัลห้องพัก1คืนพร้อมอาหารเช้า2คน ที่โรงแรมที่ร่วมรายการ มูลค่า 5,500 บาท เมื่อจ่ายผ่านบัตร50,000 บาท3) รับเครดิตเงินคืน 100 บาทเมื่อสมัครแจ้งยอดทาง E-Mail .

บัตรเครดิต ทีเอ็มบี โซ ชิลล์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ธนาคารดิจิทัล

TMB saving care ถ้าเกิดความผิดพลาดในการโอนเงินผ่านอินเทอร์เน็ตทำยังไง

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (อุบัติเหตุ)

TMB saving care กรณีไหนที่จะทำให้บัญชีถูกปิดบ้าง

ทีเอ็มบี เซฟวิ่ง แคร์ / ธนาคารทหารไทย (การควบรวมของ TTB)

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

TMB saving care ทำธุรกรรมผ่าน TMB electronic banking ยังไง

TMB saving care กรณีสมุดคู่ฝากหายทำยังไง

TMB saving care บัญชีไม่มีการเคลื่อนไหวจะเป็นไรไหม

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน)

สามารถสมัครใช้บริการกับ tmb touch mobile app ได้ไหมคะ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารกำหนดให้เปิดบัญชีได้คนละกี่เล่ม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ / ธนาคารยูโอบี

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ในกรณีที่บัญชีมีสถานะไม่เคลื่อนไหวควรทำยังไงครับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง / ธนาคารยูโอบี

บัญชีสะสมทรัพย์

นักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพได้ไหม? ต้องมีเอกสารอะไรบ้าง?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี