Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัญชีออมทรัพย์นี้สามารถทำการหักบัญชีอัตโนมัติได้ไหมคะ

ฉันอยากทราบว่าฉันอยากจะใช้บัญชีออมทรัพย์ทั่วไปของกรุงศรีในการหักบัญชีอัตโนมัติสำหรับค่าสาธารณูปโภค เป็นค่าน้ำค่าไฟหรือค่าบิลที่ต้องจ่ายทุกเดือนได้ไหมคะ เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับดิฉันในกรณีที่ไม่ได้ลืมที่จะจ่ายค่าบริการต่างๆเหล่านี้เพื่อที่จะไม่ถูกตัดน้ำตัดไฟหรือมีปัญหาในภายหลังค่ะ เลยอยากรู้ว่าทางธนาคารในการอำนวยความสะดวกในเรื่องนี้ไหมคะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Hazle

มีครับบัญชีทั่วไปของเงินฝากออมทรัพย์ของกรุงศรีนั้นสามารถขอใช้บริการหักบัญชีเพื่อชำระค่าสินค้าหรือบริการ ทั้งค่าน้ำค่าไฟค่าโทรศัพท์หรือค่าอย่างอื่น โดยมีการหักชำระบัญชีเป็นรายเดือนตามยอดที่แต่ละใบเรียกเก็บเงินจะได้แจ้งมาครับ เพียงแค่เราเดินทางไปยังสำนักงานสาขาใกล้บ้านและแจ้งความต้องการกับพนักงานเจ้าหน้าที่ก็พร้อมจะให้บริการเราแล้ว

2020.08.06 19:31

กะทิ

ไม่จำเป็นต้องไปธนาคารเพื่อสมัครบริการหักบัญชีอัตโนมัตินะคะ สามารถทำได้ผ่านช่องทางอิเล็กทรอนิกส์ค่ะ เช่น ตู้ atm Krungsri เราก็สอดบัตรเอทีเอ็มของเราเข้ากดรหัสบัตร เลือกสมัคร/เปลี่ยนแปลงบริการ เลือกบริการหักบัญชีอัตโนมัติ เลือกประเภทรายการที่ต้องชำระ เลือกบริการที่ต้องชำระ รับทราบข้อตกลง เลือกบัญชีที่ต้องการทำรายการ ระบุเลขที่อ้างอิงก็เป็นอันเสร็จการทำรายการแล้วค่ะ

2020.11.17 14:43

เซียมจั๊วะ

เดียวนี้ถ้าเรากลัวว่าจะลืมจ่ายค่าพวกนี้ สบายมากขึ้นเลยนะครับ สามารถเปิดให้หักบัญชีได้เลย ไม่ต้องกลัวว่าจะโดนตัดน้ำตัดไฟแล้วครับ ส่วนถ้าอยากใช้งาน ต้องไปขอเอกสารของการไฟฟ้าหรือของการประปานะครับ เดียวทางเจ้าที่ที่เขาจะจัดการให้เองครับ ส่วนค่าบริการน่าจะครั้งละ 10 บาทนะครับ เสียไม่มากครับ ถ้าแลกกับเวลาครับ

2020.12.24 14:59

หิมะ

@Hazle ดีมากเลยค่ะถ้าเป็นอย่างนั้นก็ไม่ต้องลืมจ่ายค่าน้ำค่าไฟแล้วจริงๆนะคะเป็นปัญหาใหญ่จริงๆบางเดือนแล้วก็ลืมจ่ายค่าน้ำค่าไฟจนเกือบโดนตัดพอไปจ่ายที่ประปาเค้าก็บอกว่าถ้ามาใช้หน่อยคุณจะเสียเงินเพิ่มอีกหลาย 1000 บาทที่จริงมันงานยุ่งจนลืมจ่ายถ้ามีระบบหักจ่ายแบบที่เรียกเก็บตามยอดที่ใบเก็บเงินมาแต่ละเดือนแล้วก็หักไปจากบัญชีของเราให้เป็นแบบนั้นก็จะสะดวกมากๆขอบคุณธนาคารมากๆนะคะ

2021.02.27 15:8

ไอแอม..--

หักค่าสาธารณูปโภคผ่านบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปของกรุงศรีแบบอัตโนมัติก็สะดวกดีนะคะ แต่ยังไงต้องตรวจสอบจำนวนเงินที่ถูกหักไปกับจำนวนเงินที่ได้รับแจ้งมาจากใบแจ้งหนี้ด้วย ดูว่ามันตรงกันหรือเปล่าเพื่อกันความผิดพลาดในการเสียเงินเกินไปฟรีๆ แม้จะไม่ได้หักบัญชีแบบอัตโนมัติก็ยังสแกนคิวอาร์โค้ดจากใบแจ้งหนี้ได้ สะดวกดีเหมือนกันค่ะ

2021.12.23 13:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มีการจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราอย่างไรบ้างคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

มีคำแนะนำอย่างไรบ้างเกี่ยวกับการฝากเงินบัญชีออมทรัพย์มีคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน)

ต้องเปิดบัญชีกรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป ดีไหมคะ ? พอดีมาสมัครงานแล้วเค้าให้เปิดของกรุงศรี

ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีเท่าไหร่คะ

บัตรเดบิต

เมื่อไม่มีบัตรเดบิตจะถอนเงินได้อย่างไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ธนาคารดิจิทัล

บัญชีที่เปิดทางแอพพลิเคชั่นใช้ร่วมกับผู้อื่นได้ไหมคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ KTB ของธนาคารกรุงไทยฝากถอนต่างสาขาได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน เป็นบัญชีประเภทไหนหรอคะ?

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ทำไมมีการหักเงินออกจากบัญชี 50 บาทหรอคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี