Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีการจ่ายดอกเบี้ยให้กับเราอย่างไรบ้างคะ

ฉันเป็นคนหนึ่งที่ใช้บริการของบัญชีออมทรัพย์ทั่วไปของกรุงศรีแต่ฉันอยากรู้เกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยที่เราได้รับว่าจะมีการจ่ายดอกเบี้ยให้เราเมื่อไหร่คะเพราะปกติแล้วฉันได้รับอัตราดอกเบี้ยที่ 0.3% เพราะฉันเป็นบุคคลทั่วไปที่ใช้บริการของบัญชีออมทรัพย์บัญชีออมทรัพย์มีเป็นเหมือนกับกระเป๋าเงินของดิฉันเลย ทำให้สามารถเก็บเงินได้แบบหนังออนไลน์

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Lucas

ปกติก็จะมีการปันผลหรือว่าให้อัตราดอกเบี้ยจากการฝากเงินของเรา 6 เดือนต่อครั้งครับ ซึ่งเราสามารถเช็คอัตราดอกเบี้ยได้จากการฝากเงินของเราจะมีการโอนดอกเบี้ยให้กับเราทุกๆ 6 เดือนให้เราคำนวณจากเงินที่เราฝากไว้นะครับว่าเรามีเงินฝากอยู่ในบัญชีออมทรัพย์กรุงศรีทั่วไปเท่าไหร่และให้เรา * 0.3 เปอร์เซ็นต์เข้าไปก็จะได้อัตราดอกเบี้ยครับ

2020.08.12 19:31

จุ๊ปจิบ

ปกติเราก็ใช้บัญชีออมทรัพย์อยู่นะแต่ไม่ใช่ของธนาคารกรุงศรีซึ่งจริงๆเราไม่เคยคิดจะรู้เรื่องการจ่ายดอกบงดอกเบี้ยอะไรเล้ย เรียกว่าไม่สนใจเลยมากกว่า555เพราะว่าดอกเบี้ยมันได้น้อยเกินไปก็เลยไม่หวังอะไรมาก เราแค่ฝากเงินไว้ในธนาคารก็พอกันขโมย แต่ก็แปลกดีเหมือนกันนะที่คุณมาตั้งคำถามแบบนี้เราไม่เคยเจอการตั้งคำถามแบบนี้มาก่อนเลยค่ะ555

2020.11.18 15:13

ฐิติพรหม

ผมว่าบัญชีออมทรัพย์ ที่คุณทำไว เอาไว้แค่เป็นกระเป๋าเก็บเงินเข้าเงินออกดีกว่าครับ เพราะว่าดอกเบี้ยได้ แค่0.3% แบบที่คุณบอก ส่วนตัวของผมแล้วดูเหมือยว่าจะได้ไม่ค่อยมากเท่าไรครับ แถมจ่ายดอกเบี้ยให้6เดือนครั้งอีกต่างหาก ผมว่านะครับ ถ้ามีเงินมากๆ ผมว่าไม่น่าเอาไว้กินดอกเบี้ยครับ เอามาทำทุนบางอย่างผมว่าจะได้ดอกเบี้ยดีกว่าอีกครับ

2020.12.25 14:48

ธนา

@Lucas วันนี้มีสัมมนาที่บริษัทเรื่องการเพิ่มดอกเบี้ยจากการออมเงินแล้วก็เพิ่มดอกเบี้ยจากการลงทุนว่าได้กำไรจากการลงทุนเราคิดว่าเราเองก็เป็นคนหนึ่งที่สนใจอยากจะได้กำไรว่าให้เงินทำงานแต่คิดดูดีดีแล้วเงินที่เราฝากธนาคารแต่ละเดือนมันก็เยอะนะแต่ว่าดอกเบี้ยที่ได้มาในแต่ละปีน้อยมากแทบจะจ่ายค่าน้ำค่าไฟไม่พอก็เลยหลายคนคิดว่าถ้าเอาเงินไปลงในกองทุนน่าจะได้เงินเยอะมากขึ้นนี่ก็เลยเริ่มจามองการลงทุนในกองทุน

2021.02.28 15:15

Yupawan87

แสดงว่าที่ฝากเอาไว้เป็นแค่บัญชีที่เอาไว้ใช้งานทั่วๆไปเลยใช่ไหม ถ้าเป็นแบบนั้น คิดว่าเรื่องของดอกเบี้ย ไม่ต้องไปสนใจอะไรมากมายหรอกค่ะ เพราะดอกเบี้ยที่ได้มันน้อยมาก คิดเอาแล้วกันว่าต้องมีเงินในบัญชีเท่าไร ถึงจะได้ดอกเบี้ยหลักพันบาท คิดแล้วเอาเงินที่อยู่ในบัญชีไปทำอย่างอื่น เราว่าน่าจะได้กำไรมากกว่าเยอะเลยนะ

2021.12.23 16:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

มีคำแนะนำอย่างไรบ้างเกี่ยวกับการฝากเงินบัญชีออมทรัพย์มีคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน)

ต้องเปิดบัญชีกรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป ดีไหมคะ ? พอดีมาสมัครงานแล้วเค้าให้เปิดของกรุงศรี

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีเท่าไหร่คะ

บัตรเดบิต

เมื่อไม่มีบัตรเดบิตจะถอนเงินได้อย่างไรคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

ธนาคารดิจิทัล

บัญชีที่เปิดทางแอพพลิเคชั่นใช้ร่วมกับผู้อื่นได้ไหมคะ

กรุงศรีออมทรัพย์มีแต่ได้ / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

เจ้าอาวาสวัดแถวบ้านอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารกรุงศรีได้ดอกเบี้ยปีละเท่าไหร่ครับ?

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

จะรู้เลขที่บัญชีของธนาคารได้ไงครับ ผมลืมว่าเอาสมุดไปไว้ที่ไหน

บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ระบบลงทุนอัตโนมัติ,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ซื้อสลากออมสินไว้กับเขาเหมือนกันค่ะ ถ้าสลากครบกำหนดแล้วเราต้องดำเนินเรื่องอย่างไรบ้างค่ะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝาก Youth Saving จำกัดจำนวนครั้งในการถอนเงินไหม?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัตรประจำตัวรัชกาลใช้เปิดบัญชีเงินฝาก KTB ของธนาคารกรุงไทยได้ไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

All (ธนาคาร)

จะรู้ได้ไหมว่าโอนเงินจากตู้บริเวณไหน

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์เปิดได้คนละกี่บัญชีคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี