Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เปิดบัญชีขั้นต่ำเป็นอย่างไรคะ

ฉันอยากรู้เกี่ยวกับกรณีที่จำเป็นต้องเปิดใช้บัญชีของบัญชีเงินฝากสำหรับชาวต่างชาติของธนาคารกรุงศรีว่ามียอดเงินขั้นต่ำในการเปิดใช้สมัครบริการไหมคะ เพราะว่ามีเพื่อนที่ย้ายถิ่นฐานมาอยู่ประเทศไทยและอยากแนะนำให้เขาใช้บัญชีออมทรัพย์ที่เป็นเหมือนกับกระเป๋าเงินที่ช่วยเขาสามารถจับจ่ายใช้สอยจากบัญชีออมทรัพย์ได้สะดวกไม่ต้องพกเงินเยอะในกระเป๋าตังค์ของเขาก็เลยอยากรู้เกี่ยวกับเงื่อนไขในเรื่องนี้ค่ะ

ผู้ให้บริการทางการเงินที่เว็บบอร์ดนี้พูดถึง:

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chauncey

พาไปสมัครได้เลยนะครับสามารถใช้เอกสารประจำตัวที่เป็น ID ของเขาได้เลยครับแนะในการสมัครใช้บริการมีจำเป็นต้องเปิดบัญชีขั้นต่ำ 500 บาทซึ่งเงิน 500 บาทนั้นก็จะอยู่ในบัญชีนั่นแหละครับสามารถถอนออกมาใช้ได้ตามปกติไม่ได้เป็นการเสียค่าบริการอะไร อยากรู้ว่าบัญชีของฉันดังกล่าวก็เป็นอะไรที่สะดวกในการเก็บเงินไว้ใช้จ่ายของเขาด้วยครับ

2020.08.18 19:31

ติ๋ม

เออ เรามีข้อสงสัยอย่างนึง เมื่อเปิดบัญชีสำหรับคนต่างชาติแล้วละถ้าเขาไม่มีการเคลื่อนไหวในบัญชีเป็นเวลา1ปีและ มีเงินไม่ถึง2000บาท เขาจะโดนปิดบัญชีเหมือนของคนไทยมั้ยคะแล้วถ้าโดนจะต้องเสียค่าธรรมเนียมในการรักษาบัญชีด้วยรึป่าว ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ช่วยบอกเราหน่อยนะคะพอดีเรามีเพื่อนต่างชาติที่เขาใช้บัญชีนี้อยู่

2020.11.19 10:18

มณเฑียร

ต้องบอกแบบนี้นะครับ คุณ ติ๋ม บัญชีเงินฝากไม่ว่าจะเป็นของคนไทยเองหรือว่าของคนต่างชาติ เมื่อไม่ใช้งานแล้วจะต้องเสียค่าธรรมเนียมการดูแลบัญชีเหมือนกันครับ ส่วนที่บอกว่าถ้าไม่ใช้นาน บัญชีจะไม่ได้โดนปิดนะครับ เขาเพียงแค่ระงับการใช้งานบัญชีธนาคารของเราชั่วคราวเท่านั้นครับ เพราะถ้าเราไปเปิดบัญชีใหม่ เขาก็แจ้งเรานะครับว่าเคยมีบัญชีด้วย

2020.12.25 14:48

จิ๊ก จิ๊กซอว์🤠😸

ขอโทษนะคะ ขอถามนิดนึง ก่อนหน้านี้เราอ่านเจอกระทู้นึงพูดถึงบัญชีเงินฝากสำหรับชาวต่างชาติ กระทู้นั้นบอกว่าเป็นของธนาคารกรุงไทย แต่กระทู้นี้บอกว่าเป็นของธนาคารกรุงศรี ตกลงว่าบัญชีเงินฝากสำหรับชาวต่างชาตินี้เป็นของธนาคารไหนคะ? หรือว่ามีทั้งสองธนาคาร คนต่างชาติคนไหนที่สนใจสามารถไปเปิดบัญชีได้ทั้งสองธนาคารเลยคะ

2021.02.28 7:18

weera%@!

เจ้าของกระทู้รู้จักชื่อบัญชีเงินฝากสำหรับชาวต่างชาติของธนาคารกรุงศรีแต่ไม่รู้ว่าต้องเปิดบัญชีนี้ด้วยเงินฝากขั้นต่ำเท่าไหร่..แปลกดีนะครับ ผมเพิ่งมารู้จักชื่อบัญชีนี้จากโพสต์ของคุณนี่แหละ แต่ก็ดีครับที่มาหาข้อมูลให้เพื่อนเขาจะได้อยู่ที่บ้านเราอย่างสะดวกและสบายใจ คงเปิดบัญชีไปแล้วล่ะ ว่าแต่ตอนนี้เขายังอยู่ที่นี่มั้ยอะครับ

2021.12.25 4:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

รีวิวอื่นที่คุณอาจสนใจ

บัญชีออมทรัพย์

เงินฝากออมทรัพย์ สำหรับชาวต่างชาติ

เงินฝากออมทรัพย์ สำหรับชาวต่างชาติ เป็นบัญชีที่มีไว้สำหรับชาวต่างชาติที่มีถิ่นที่อยู่อาศัยในประเทศไทย ตามหลักเกณฑ์ของทางธนาคาร โดยที่ได้รับอัตราดอกเบี้ยสูงสุดถึง 0.300% ต่อปี และเปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาท ไม่จำเป็นต้องฝากเงินทุกเดือน ทางธนาคารจะจ่ายดอกเบี้ยให้ทุกๆ 6 เดือน สามารถสอบถามเพิ่มเติมได้ที่เบอร์ 1572

เงินฝากออมทรัพย์ สำหรับชาวต่างชาติ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

หากคุณเป็นคนชอบแต่งบ้านด้วยสิ่งของจาก Home pro ต้องบัตรนี้เลยค่ะHome Pro Visa Platinum

ให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าในการช้อปปิ้งสำหรับคนที่รักการตกแต่งบ้านแบะคุ้มกว่าใครเมื่อช้อปที่ โฮมโปรทุกสาขา รับส่วนลดทันที 3% เมื่อจ่ายผ่านบัตร อลพรับส่วนลดเพิ่ม 13% เมื่ แลกคะแนนเท่ายอดชำระ รับวงเงินคุ้มครองอุบัติเหตุ 6ล้านบาทเมื่อเดินทางทั้งในและต่างประเทศ ผ่อนชำระ 0% นาน 6เดือน ที่แผนกเครื่องใช้ไฟฟ้า

บัตรเครดิต โฮมโปร วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

ใครเป็นแฟนบอลแมนเชสเตอร์ต้องมีบัตรเครดิตนี้ติดตัวKrungsri mastercard united

บัตรนี้เหมาะสำหรับแฟนบอล แมนเซสเตอร์ โดยเฉพาะ มีโอกาศไปชมฟุตบอลที่อังกฤษ แบ่งชำระ 0% นานถึง 6 เดือน สำหรับโปรแกรมชมฟุตบอลฟรีเมียร์ลีกติดขอบสนาม พร้อมใช้คะแนน กรุงศรีโบนัส ทุก 1,000 คะแนน แลกส่วนเป็นส่วนลด100บาท สำหรับโปรแกรมชมฟุตบอล และรับส่วนลด 10%เมื่อซื้อสินค้า Manchester United ที่ร้าน Manchester United ทุกสาขา

บัตรเครดิต กรุงศรี แมนเชสเตอร์ ยูไนเต็ด / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตกรุงศรีแพลตินัมดีจริงมั้ย

ตอนนี้เรายังเป็นนักศึกษาอยู่ตอนนี้เราอยู่ปี4 วันนี้เราอยากมาแชร์ความรู้สึกของเราเกี่ยวกับบัตรเครดิตแพลตินัมของกรุงศรี ตอนที่เราเพิ่งขึ้นปี3เราตั้งใจจะสมัครบัตรเครดิตเพราะว่ามีเหตุการณ์ที่ต้องใช้เงินฉุกเฉินบ่อยๆ ตอนนั้นเลยหาธนาคารที่สามารถสมัครบัตรได้แม้อายุน้อย แลวของกรุงศรีกตอบโจทย์เราดีมากเพราะว่าอายุ20ก็สมัครได้แล้ว แต่ว่าต้องมีเงินเดือนในแต่ละเดือนอย่างน้อย15,000นะ

บัตรเครดิต กรุงศรี แพลทินั่ม / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตกรุงศรีแพลินัมเป็นยังไงสำหรับคนที่เป็นพนักงงานออฟฟิศ

สำหรับผมคิดว่าเป็นบัตรเครดินที่เหมาะสำหรับคนที่เป็นพนักงานออฟฟิศอีกอันึงเลยทีเดียว เนื่องจากมีเงินเดือนแค่15,000ก็สมัครไ้แลว เรื่องการสมัครบัตรเครดิตก็ไม่มีอะไรยุ่งยากอีกด้วย ผมเองใหบัตรนี้มาเกือบสามปีแลวก็ถือว่าเป็นบัตรที่ดีบัตรนึงเลยทีเดียว เวลาจะใช้จ่าอะไรก็ไม่ต้องควักเงินสด มีใบนี้ใบเดียก็อุ่นใจแล้ว

บัตรเครดิต กรุงศรี แพลทินั่ม / บัตรกรุงศรีอยุธยา

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

เป็นครูใช้บัตรเครดิตแพลตตินัมของกรุงศรีดีจริงมั้ย

ตอนนี้ดิฉันทำงานเป็นข้าราชการครูอยู่ในกรุงเทพค่ะ บางทีที่้าก็ต้องมีเรื่องให้ต้องใช้งเงินกะทันหันก็เลยเมื่อเมือต้นปีที่แล้วฉันได้สมัครบัตรเครดิตกรุงศรีแพลตตินัม ตอนนี่ฉันไปสมัครที่ธนาคารฉันเตรียมเอกสารตามที่ใเว็บไซต์บอก ตอนแรกก็หวั่นใจนิดหน่อยเพราะไม่เคยสมัครบัตรเครดิตมาก่อนเลย แต่พอไปถึงพนักงาบริการดีมาก ให้คำแนะนำดี ส่วนคนที่เป็นจ้าราชการแค่เตรียมเอกสารรับรองเงินเดือนก็สามารถสมัครได้แล้ว-

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

ถ้าเราจะทำการปิดบัญชีจำเป็นต้องทำอย่างไรคะ

เงินฝากออมทรัพย์ สำหรับชาวต่างชาติ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

กรณีฝากเงินเป็นเช็คมีเงื่อนไขยังไงคะ

เงินฝากออมทรัพย์ สำหรับชาวต่างชาติ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับบัญชีออมทรัพย์นี้จะมีการแจ้งเราไหมคะ

มีคำแนะนำอะไรเกี่ยวกับการฝากเงินไหมคะ

สมุดออมทรัพย์นี้สามารถผูกกับบัญชีในอินเตอร์เน็ตได้ไหมคะ

อยากถามเพื่อนๆเกี่ยวกับค่าธรรมเนียมกรุงศรี ออมทรัพย์จัดให้ทำไมแพงจังเลยคะ ค่าธรรมเนียม 400 บาท จากเดิมแค่ 350 บาท ?

กรุงศรีออมทรัพย์จัดให้ / บัตรกรุงศรีอยุธยา

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การโอนเงินระหว่างประเทศ

ถ้าจะโอนเงินจากธนาคารต่างประเทศเข้าบัญชีธนาคารออมสินมีอะไรที่เราต้องแจ้งให้ทางต้นทางรู้บ้างคะ?

Savings Account GSB / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ก่อนกำหนดจะต้องเสียค่าปิดบัญชีเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ เอ็กซ์ตร้า เซฟวิ่งส์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าคนต่างชาติอยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไปกับธนาคารไทยพาณิชย์ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ถ้าอยากปิดบัญชีแค่ปล่อยให้เวลาผ่านไปบัญชีปิดเองไหมคะ

กรุงศรี บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป / ธนาคารกรุงศรีอยุธยา

บัญชีสะสมทรัพย์

คนต่างชาติอยากจะเปิดบัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์กับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

ถ้ากรณีที่เราใช้งานบัญชีตลอด ไม่เคยขาดเลย แต่ว่าเงินฝากในบัญชีมีไม่ถึง 2000 แล้วจะต้องเสียค่ารักษาบัญชีไหม?

เงินฝากออมทรัพย์ KTB / ธนาคารกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี