Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเลี้ยงสัตว์ปีก จะขอขึ้นทะเบียนเกษตรกรจะต้องมีสัตว์กี่ตัวขึ้นไป

ที่บ้านของหนูมีอาชีพเลี้ยงเป็ดไว้ขายไข่เป็ดไว้จำนวนหนึ่งตอนนี้ได้รับผลกระทบจากโรคระบาดเพราะตลาดนัดชุมชนปิด จึงไม่สามารถไปขายของได้ตามปกติ และตอนนี้ยังไม่สามารถหาตลาดอื่นรองรับได้แต่เห็นว่ามีการลงทะเบียนสำหรับเกษตรกรผู้เลี้ยงสัตว์ได้แล้วต้องไปขึ้นทะเบียนที่สำนักงานปศุสัตว์ก่อนหนูอยากทราบว่าจะต้องเลี้ยงเป็ดไว้กี่ตัวถึงจะสามารถขึ้นทะเบียนได้คะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปาริชาติ

ผมได้หาข้อมูลเกี่ยวกับสัตว์ที่สามารถขึ้นทะเบียนที่สำนักงานปศุสัตว์ได้ซึ่งสัตว์หลายประเภท ส่วนการเลี้ยงสัตว์ปีกตั้งแต่ 50 ตัวขึ้นไปก็สามารถขึ้นทะเบียนได้ครับ โดยผู้ที่ผู้เลี้ยงสัตว์ปีกสามารถนำบัตรประชาชน และรูปถ่ายภาพที่เกษตรกรถ่ายคู่กับคอก หรือฟาร์มเลี้ยงสัตว์ที่อยู่ในเขตสถานที่ตามที่อยู่ในทะเบียนบ้าน

2020.04.07 11:5

ดารดาษ

แต่ถ้าคุณเลี้ยงสัตว์ปีกไม่ถึง50ตัว คุณต้องเลี้ยงสัตว์อย่างอื่นไปด้วยซึ่งต้องไม่น้อยกว่า1ชนิดค่ะ เช่น คุณอาจเลี้ยงแม่โคนมเพิ่มหรือจะเลี้ยงแกะ แพะ หรือสุกร หรือเลี้ยงโค ก็ได้ค่ะ ต้องเลือกเลี้ยงสัตว์อย่างใดอย่างหนึ่งเพิ่มไม่งั้นกรมปศุสัตว์เขาไม่ให้ขึ้นทะเบียนเป็นเกษตรกรเลี้ยงสัตว์ อันนี้เอาข้อมูลมาจากเว็บไซต์กรมปศุสัตว์เลยนะเชื่อถือได้แน่นอน

2020.11.23 10:0

กาญกนิษฐ์

สัตว์ปีกที่ว่านี้เป็นอะไรก็ได้ใช่ไหมคะ ที่บ้านกำลังคิดว่าจะเลี้ยงนกกระทาอยู่เลยคะ เห็นตอนนี้แม่ค้าในตลาดบอกว่าไข่นกกระทาค่อนข่างหายากมากคะ ส่วนใหญ่แล้วต่างไปรับจากที่อื่น ซึ่งช่วงโควิด-19 แม่ค้าหลายคนออกต่างจังหวัดไม่ได้คะ กะว่าจดทะเบียนแล้วก็ขอใบรับรอง กะว่าจะืำเป็นจริงเป็นจังเลยคะ คิดว่าน่าจะดีกว่างานที่ทำอยู่ตอนนี้คะ

2020.12.26 6:31

บาวแดง

@ปาริชาติ เลี้ยงสัตว์หมีมากนะขอบคุณที่ทำงานหนักแล้วก็เลี้ยงเป็ดไว้ให้ไข่เรากินด้วยในช่วงเวลานี้เราจำเป็นต้องมีอาหารสำหรับคนทั้งประเทศแล้วก็อาหารหมีก็มาจากคุณด้วยนะขอบคุณที่เลี้ยงสัตว์ได้อย่างดีแล้วขอให้รัฐบาลช่วยเหลือคุณอย่างเต็มที่แล้วก็เราอยากชมเชยคุณด้วยที่ทำอาหารให้เรากินหธุรกิจของคุณไปได้ด้วยดีนะ

2021.02.28 15:18

Namchai39

แปลกนะ จะให้เงินเยียวยายังต้องมีการตั้งข้อแม้ที่แปลกๆแบบนี้ คิดว่าชาวบ้านเราจะมีปัญญาไปเลี้ยงสัตว์ครั้งละหลายๆตัวเหรอ เขาเดือดร้อน เขาต้องการเงิน ทำไมไม่ถามผู้ใหญ่บ้านหรือว่ากำนันก็ได้ว่าลูกบ้านคนไหนได้รับผลกระทบ แล้วให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องเข้ามาให้การช่วยเหลือ ไม่อย่างนั้นเงินเยียวยาอาจไปไม่ถึงคนที่เดือดร้อนจริงๆ

2021.12.28 13:5

ChaYanon**

การจะไปขอขึ้นทะเบียนเกษตรกร เขามีการกำหนดว่าจะต้องเลี้ยงสัตว์ประเภทนี้จำนวนกี่ตัวด้วยเหรอครับ ผมไม่ได้ทำอาชีพเกษตรกรเลยไม่รู้ ก็คงเป็นธรรมดาที่ต้องมีการกำหนดเอาไว้ ไม่อย่างนั้นใครๆก็คงมาขึ้นทะเบียนเกษตรกรกันได้หมด ถ้าขึ้นทะเบียนแล้วจะได้รับสิทธิอะไรบ้างเหรอครับ เกษตรกรท่านใดก็ได้เข้ามาให้ความรู้หน่อยครับ

2022.04.12 14:15

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากสำหรับเด็กนักเรียนออมสินมีเอกสารอะไรบ้างที่ใช้ในการเปิดบัญชี

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยู่กรุงเทพต้องมีเงินเดือนสักเท่าไหร่ครับ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ของธนาคารกสิกรไทย ถอนเงินได้สูงสุดวันละเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์

สิทธิประโยชน์ของการฝากบัญชีออมทรัพย์ UOB v care คืออะไร

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ พลัส เปิด – ปิด By ไทยวิวัฒน์

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Common Sense By อลิอันซ์

Common Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติเหตุจากเกิดเดินทางหากผู้ที่เอาประกันนั้นมีอายุมากกว่า 16 ขึ้นไปและไม่เกิด 65 ปี จะได้รับความคุ้มครอง 3,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันนั้นอายุต่ำกว่า 16 ปีหรือมากกว่า 65 ปีขึ้นไปจะได้รับความคุ้มครอง 1,500,000 บาท และได้รับค่ารักษาในต่างประเทศสูงสุดถึง 2,000,000 บาท

Common Sense By อลิอันซ์

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร)

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง เพื่อฝันที่เป็นจริง

ทีเอ็มบี ดรีม เซฟวิ่ง

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี