Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

หนูอายุ 16 ปีเรียนกศน. อยู่และหนู ต้องช่วยแม่ทำงานหาเงินเพื่อช่วยเหลือแม่พิการและครอบครัวของหนูยากจน ตอนนี้หนูไม่สามารถทำงานได้ ครอบครัวของหนูลำบากมากหนูอยากจะได้รับเงินเยียวยาด้วยเพื่อจุนเจือครอบครัวแต่ก็ไม่สามารถลงทะเบียนได้หนูอยากทราบว่ารัฐบาลจะมีโครงการอะไรบ้างที่ช่วยเหลือให้กับเด็กอายุต่ำกว่า 18 ปี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Esmeralda

ผม ก็ได้ติดตามข่าวอยู่ตลอดเกี่ยวกับเรื่องโควิด-19กับเงินเยียวยา ผมรู้สึกสงสารเด็กหลายคนที่ต้องช่วยพ่อแม่ทำงานเพื่อช่วยเหลือครอบครัว ที่ตอนนี้ไม่สามารถทำงานได้ทำให้ครอบครัวขาดรายได้อีกทางหนึ่งและที่สำคัญพ่อแม่บางคนอาจไม่ได้รับสิทธิ์ในการลงทะเบียนเงินเยียวยาแต่ผมทราบข่าวว่ารัฐบาลจะมีแนวทางเพื่อช่วยเหลือคนกลุ่มนี้อยู่ครับ

2020.04.09 11:5

ม้าลาย

เด็กอายุต่ำกว่า18ปีไม่สามารถรับเงินเยียวยาได้นะแล้วก็ไม่สามารถรับการช่วยเหลือจากรัฐได้เลยเท่าที่พี่ทราบ จริงๆพี่ก็อยากให้เด็กอายุต่ำกว่า18ได้รับเงินเยียวยาด้วยเพราะหลายคนก็ทำงานพาสไทม์หลังเลิกเรียน แต่พอเจอโควิดก็ไม่มีรายได้เลย น่าสงสารจริงๆ แล้วก็เห็นเจ้าของกระทู้บอกว่ามีแม่ที่พิการใช่มั้ยครับพี่เองก็มีแม่พิการเหมือนกัน ตอนนี้เขามีการเพิ่มเงินคนพิการให้ด้วยนะจาก800เป็น1000บาท โดยเงิน200บาทที่เพิ่มขึ้นมาจะอยู่ในบัตรคนจนอย่าลืมไปกดออกมาใช้ล่ะ

2020.11.23 10:57

ดลหทัย

เด็กไม่ได้รับความเดือนร้อนเรื่องการทำงานนิคะ เพราะส่วนใหญ่แล้วพ่อกับแม่จะเป็นคนหาเงินมาให้ใช้อย่างเดียว โครงการช่วยเหลือแบบนี้เขาให้กับคนที่ทำงานแล้วได้รับผลกระทบจาก โควิด-19 ซึ่งค่อนข้างมีจำนวนมากมราได้รับผลกระทบ คนที่ได้เยียวยาส่วนใหญ่แล้วมักเป็นร้านขายอาหาร หรือว่าคนที่มำงานไม่ได้เหมือนเมื่อก่อน

2020.12.27 9:50

ซาวน่า

@Esmeralda คงจะยากนะเพราะว่าบางคนก็มีตรงตามเงื่อนไขทั้งหมดแต่บางคนก็ไม่ได้ถูกบอกว่าเป็นเกษตรกรบ้างหรือว่าทำงานไม่ตรงกับอาชีพบ้างถ้าน้องอายุต่ำกว่า 18 จึงไม่ตรงตามเงื่อนไขอันนี้อาจจะเป็นเรื่องยากที่เค้าจะมาสอบถามว่าต้องการใช้เงินขนาดไหนแต่เราเองสงสารน้องมากอยากจะช่วยเหลือจริงๆขอให้น้องอดทนแล้วก็สู้ต่อไปนะถ้ามีช่องทางไหนให้ช่วยลองบอกก็ได้

2021.02.28 15:19

กิ่งแก้ว คำแพง

เด็กอายุต่ำกว่า18ปี แยกจากครอบครัว ไม่มีเงินเดือน ไม่ได้เรียน ไม่มีเงินเก็บ มีแต่รับจ้างทั่วไปวันล่ะ100 วันล่ะ50 บ้าง มีรายได้แค่นี่จะเลี้ยงชีพตนเองได้อย่างไร

2021.07.12 7:45

Miya

อ่านกระทู้นี้แล้วสะเทือนใจนะ เราว่ายังมีเด็กอีกหลายคนที่เจอกับสภาพการณ์คล้ายกันกับน้องเจ้าของกระทู้ กรณีแบบนี้ ถ้าไม่เป็นข่าวการช่วยเหลือเข้าไม่ถึงค่ะ ยากมากที่จะมีใครมาคอยดู คอยสอดส่องว่าชีวิตของคนในชุมชนนั้นๆเป็นอย่างไร ต้องเป็นข่าวอะ ถึงจะมีหน่วยงานเข้าไปให้ความช่วยเหลือ หวังว่าน้องจะได้รับการช่วยเหลือนะคะ

2021.09.29 16:20

/ลูกบาส/

ตัวน้องเจ้าของกระทู้ได้รับเงินเยียวยาอะไรบ้างมั้ยครับหรือว่าใช้สิทธิ์ได้แต่โครงการคนละครึ่ง เพิ่งอายุ 16 เอง เงิยเยียวส่วนใหญ่ให้กับคนที่ทำงานแล้วอะนะ ตัวของน้องเลยไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่า ยังไงขอเป็นกำลังใจครับ เด็กขยัน รักครอบครัวหาไม่ได้ง่ายๆ โดยเฉพาะเมื่อต้องเป็นเสาหลักของบ้านด้วย คนขยันยังไงก็ไม่อดแน่ๆครับ

2021.12.28 13:20

ผ่ามpalm

จะขยันอะไรขนาดนี้ครับ นอกจากขยันแล้วยังเป็นเด็กกตัญญูอีก ตอนที่น้องมาโพสต์น้องอายุ 16 ปี คงยังไม่ได้สิทธิ์รับเงินเยียวยาแน่เลย แต่ไม่เป็นไรนะครับลองดูโครงการอื่นๆไปก่อนเนอะ เผื่อจะได้รับเงินเยียวยาหรือได้เงินช่วยเหลือจากโครงการใดโครงการหนึ่งก็ได้ ถึงจะไม่ได้เลยก็ขอเป็นกำลังใจให้น้องผ่านทุกอย่างไปได้ด้วยดีนะครับ

2022.01.13 14:24

เจ้าหญิง👑

คนที่บอกเด็กไม่ควรได้รับเพราะไม่ได้ทำงาน พ่อแม่หาเงินให้ใช้ คือ นี่อานยุ16ปีค่ะ ควอบครัวลำบากมาก ต้องทำงานต้องแต่ยังเด็ก ไม่ใช้งานพาร์ทไทม์ ร้านอาหาร เด็กเสริฟ ในฝันอะไรพวกนั้นหรอกนะคะ นี่ต้องตัดต้นมัน ถอนมัน ตัดหัวมันตัดอ้อย ทำนา ไม่ทำของพวกนี้เราไม่มีเงินกันหรอกค่ะ รัฐบาลคิดว่าเราไม่ต้องกินต้องใช้หรอคะ ยิ่งเด็กเนี้ยแหละค่ะ ต้องให้เงินเยอะเพื่อการเติบโต

2022.03.02 7:17

เกียรติประวัติ

น่าชมเชยน้องคนนี้มากๆเลย อายุยังน้อยแต่ก็ต้องมีภาระหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบมากขนาดนี้ น้องน่าจะได้เงินเยียวยาไนานแล้วละ แต่น้องครับ ไม่ทราบว่าแม่ของน้องได้ลงทะเบียนผู้พิการเอาไว้ด้วยไหม ถ้ายังก็ไปเดินเรื่องเอาไว้นะ หรือถ้าเดือนไหนน้องรู้สึึกว่าเดือนร้อนน้องรองๆโทรขอความช่วยเหลือจาก หน่วยงานพัฒนาสังคมดูนะเขาน่าจะช่วยน้องได้บ้าง

2022.03.23 13:12

-kitkit-

น้องคงลำบากมากนะครับ จริงๆหน่วยงานที่ให้ความช่วยเหลือมีหลายที่นะ เริ่มจากคนที่ดูแลหมู่บ้านหรือพื้นที่ที่น้องอยู่ ผู้ใหญ่บ้านมั้ยที่เขาเรียกกันหรือว่าผู้นำชุมชนอะไรประมาณนี้น่ะครับ มีใครมาหาน้องบ้างหรือเปล่า บางพื้นที่คนที่มีหน้าที่ดูแลเขาจะมาดูเลยนะว่าบ้านไหนมีคนสูงอายุ คนป่วยหรือว่าคนพิการ เขาจะมาให้ความช่วยเหลือครับ

2022.04.24 4:21

nawit

หวังว่าจะมีหน่วยงานหรือมีผู้ใหญ่ใจดีมาช่วยน้องเจ้าของกระทู้แล้วนะครับ เด็กขยันและกตัญญูอย่างนี้ควรได้รับการช่วยเหลือและดูแลจริงๆ ผมก็ไม่รู้จะแนะนำอะไรเพราะเห็นมีหลายคนเข้ามาคอมเมนต์และแนะนำวิธีต่างๆไปแล้ว ขอให้กำลังใจน้องละกันครับ สิ่งที่น้องทำอยู่เป็นเรื่องที่ดีมากๆ ขอให้น้องทำอย่างนี้ต่อๆไปด้วยความสุขครับ

2022.05.28 6:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ่ายภาษี)

มีเงินเก็บในบัญชีเยอะจะเสียภาษีเยอะด้วยไหม?

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล

เงื่อนไขการเปิดบัญชี UOB สแตช

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ยูโอบี จูเนียร์ ใครๆก็สมัครได้

ยูโอบี จูเนียร์ เพียงแค่เรามีอายุ 18 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว โดยที่เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 1,000 บาท ดอกเบี้ยที่ได้รับเป็นดอกเบี้ยแบบคงที่โดยอยู่ที่ 0.50% จะได้รับดอกเบี้ยทุกๆ 6 เดือน คนหนึ่งคนสามารถเปิดได้แค่บัญชีเดียวเท่านั้น เด็กอายุต่ำกว่า 15 ปีสามารถให้ผู้ปกครองมาเปิดบัญชี โดยใช้ชื่อบัญชีของผู้ปกครอง เด็กอายุ 12 ปีขึ้นไปสามารถขอใช้บริการ ATM ได้

ยูโอบี จูเนียร์

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,บัตรเดบิต,การโอนเงินระหว่างประเทศ,All (ธนาคาร)

เปิดบัญชีง่ายๆกับบัญชียูโอบี ออมทรัพย์

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ เมื่อเปิดบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกสิ้นเดือนมิถุนายนและธันวาคม และนอกจากนี้ยังมีบริการของทางธนาคารผ่านทางอินเตอร์เน็ตตลอด 24 ชั่วโมงอีกด้วย ขั้นต่ำในการเปิดบัญชีอยู่ที่ 1,000 บาท แค่เพียงมีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้แล้ว หากในระยะเวลา 1 ปี เงินที่ฝากในบัญชีไม่มีการเคลื่อนไหว และเงินที่เหลืออยู่น้อยกว่า 5,000 บาท ทางธนาคารจะคิดค่ารักษาบัญชีเป็นราคา 100 บาทต่อเดือน

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี