Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เป็นเกษตรกรยังไม่ขึ้นทะเบียนจะต้องทำอย่างไรบ้าง

ผมเป็นเกษตรกรชาวสวนยางผมได้ซื้อสวนยางมาเมื่อปี 62 ในตอนนั้ผมยังไม่ได้ขึ้นทะเบียนเกษตรกร ในช่วงที่เกิดโรคระบาดโควิด-19 รัฐบาลมีโครงการเยียวยาเพื่อช่วยเหลือประชาชน สำหรับผู้ที่รับความเดือดร้อนจากอาชีพต่างๆเพื่อที่ผมจะได้รับเงินเยียวยา 15,000 บาท ผมต้องการที่ขึ้นทะเบียนเกษตรกรแต่ผมไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฉลวย

การยื่นขอขึ้นทะเบียนเกษตรกรรายใหม่ยื่นเรื่องไม่ยากค่ะคุณพ่อของหนูก็เพิ่งไปทำมาค่ะ โดยที่ท่านไปที่เกษตรอำเภอที่มีสวนยางปลูกอยู่และเตรียมเอกสารบัตรประจำตัวประชาชนตัวจริงพร้อมกับหลักฐานการแสดงสิทธิ์การถือครอบครองที่ดินตัวจริงหรือที่เรียกว่าโฉนดที่ดินหรือสำเนาที่มีการรับรองสำเนาจากผู้ครอบครองไปยื่นด้วยค่ะ

2020.04.12 11:5

อี้นา

ทำตามที่เม้นท์แรกบอกเลยค่ะ แต่เราจะบอกคุณนิดนึงว่าการเยียวยาสำหรับเกษตรกรสิ้นสุดลงแล้วนะคะ ไม่มีการเยียวยาสำหรับเกษตรกรแล้วช่วงนี้ เขาเน้นการจ่ายคนละครึ่ง และการเพิ่มเงินบัตรคนจน500บาทค่ะนาน3เดือน ถ้าคุณมีบัตรคนจนนะอย่าลืมไปซื้อของที่ร้านธงฟ้าละ เพราะถ้าไม่ไปซื้อของอยากเก็บเงินไว้ใช้เดือนหน้าเงินที่ได้รับในแต่ละเดือนก็จะหายไปเลยค่ะ เราต้องใช้ภายในเดือนนั้น

2020.11.23 11:42

จันทร์ทิพย์

โครงการช่วยเหลือนี้ผ่านมาหลายเดือนแล้วนะคะ คงทำอะไรแล้วไม่ได้แล้วละคะ อย่างเดียวเลยคือต้องสู้ต่อๆไปคะ คร้งหน้าเวลาที่รัฐบาลมีโครงอะไรอะไรต้องคอยติดตามข่าวสารให้มันนะคะ ไม่อย่างนั้นแล้วจะเสียโอกาสเหมือนที่ผ่านมานะคะ แล้วโครงการคนละครึ่งไม่ทราบว่าได้ทำไว้ไหมคะ โครงการนี้ดีมากเลยนะคะช่วยแบ่งเบาค่าใช้จ่ายพอสมควรเลยคะ

2020.12.27 9:50

ใบบัว

@ฉลวย เดี๋ยวนี้เค้ามีโครงการใหม่มาแล้วไม่ใช่หรอครับหรือว่ายังไงที่จริงผมคิดว่าน่าจะได้แล้วมั้งครับทะเบียนเกษตรแต่ว่าโควิดก็เกี่ยวข้องกับเกษตรจริงๆขายของก็ไม่ได้เนอะหรือว่าหากินก็ลำบากขึ้นลองทำต่อไปเรื่อยเรื่อยนะครับแล้วก็พยายามปลูกผักสวนครัวเยอะเยอะเลี้ยงหมูเห็ดเป็ดไก่ไว้กินวันหน้าเค้าจะได้มาขอดูวิธีการเอาตัวรอดในช่วงโควิดของคุณก็ได้

2021.02.28 15:20

:noonnoon:

เจ้าของกระทู้ขึ้นทะเบียนเป็นเกษตรกรทันมั้ยคะ ช่วงนั้นมีโครงการเงินเยียวยา ทุกอาชีพก็อยากได้กันทั้งนั้น จำได้ว่ามีโครงการเงินเยียวยาให้กับคนที่มีประกันสังคมมาตรา 40 ด้วย หลายคนไปสมัครได้ไม่นานก็ได้รับเงินเยียวยาด้วย เลยอยากรู้ว่าเจ้าของกระทู้จะขึ้นทะเบียนเป็นเกษตรกรทันเพื่อรับเงินเยียวยาหรือเปล่าน่ะค่ัะ

2021.12.28 14:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

มีเงื่อนไขอะไรที่อาจจะทำให้เราถูกปิดบัญชีครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ SCB เปิดบัญชีและขอปิดบัญชีจะเสียค่าบริการไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทั่วไป SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

วิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของฉัน

เป็นวิธีที่ดีที่สุดในการเติบโตเงินของพวกเขาเพราะพวกเขาไม่มีความรู้การลงทุนอะไร

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 500 บาทเท่านั้นค่ะ และทางธนาคารนั้นจะจ่ายดอกเบี้ยทุกๆเดือนมิถุนายนและธันวาคม นอกจากนี้ยังสามารถฝากถอนได้ทุกวันไม่จำกัดจำนวนครั้ง ถ้าเรายิ่งฝากเงินเยอะเราก็จะได้รับดอกเบี้ยมากเพราะว่าทางธนาคารนั้นจะคิดดอกเบี้ยให้เราทุกๆวัน เมื่อรู้แบบนี้มาเปิดบัญชีนี้เยอะๆนะคะ ของเขาดีจริง

ออมทรัพย์มีระดับ ของธนชาติ

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์ เมื่อเราซื้อประกันภัยนี้จะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่เกิดระหส่างการเดินทาง หากมีอุบัติเหตุจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุอยู่ที่ 9 วัน ถึง75 ปี สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี จะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 1,500,000 บาท

โกลด์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ เมื่อสมัครจะได้รับดอกเบี้ยทุกเดือน โดยดอกเบี้ยนั้นจะคิดค่าดอกเบี้ยทุกวัน อัตราดอกเบี้ยสูงสุดอยู่ที่ 1.60% ต่อปี สามารถถอนได้ 2 ครั้งต่อเดือนโดยไม่เสียค่าธรรมเนียมโดยไม่จำกัดจำนวนเงินในการถอน เปิดบัญชีขั้นต่ำอยู่ที่ 500 บาท ถ้าหากจะปิดบัญชีต้องปิดที่สาขาเจ้าของบัญชีเท่านั้น

ออมทรัพย์ Ultra Savings ธนชาติ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี