Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ข้าราชการรับเงินบำนาญสามารถทำบัตรเครดิตได้มั้ยคะ

แม่ของผมเป็นข้อราชการบำนาญ ตอนนี้ไม่ได้ทำงานแล้วแต่ว่าอยากจะทำบัตรเครดิตไว้ให้ท่านได้ใช้ในยามฉุกเฉิน ทางธนาคารจะสามารถให้ทำบัตรเครดิตได้มั้ยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุจิต

อาจจะไม่ได้รึเปล่าคะ เพราะว่าไม่ได้ทำงานประจำ เพราะว่าปกติแล้วเวลาที่ต้องทำธุรกรรมทางการเงินในรูปแบบนี้ต้องมีการใช้ใบรับรองที่เกี่ยวกับรายได้ที่ในแต่ละเดือนก็เลยคิดว่าอาจะไม่สามารถทำได้ แต่ว่าฉันเองก็ไม่รู้ทั้งหมดเลยคิดว่าโทรถามทางธนาคารน่าจะได้คำตอบที่ชัดเจนกว่านะ

2019.08.01 18:0

สมบุญ

คิดว่าได้นะครับ เพราะยังไงก็ได้เงินทุกเดือนเป็นประจำอยู่แล้ว แต่คิดว่าน่าจะต้องมีหลักฐานการรับเงินที่ได้ในทุกๆเดือนรวบรวมไว้เผื่อตอนที่ธนาคารอาจจะอยากดูฐานทางการเงินของเรา เพราะว่าเป็นเรื่องปกติที่ธนาคารจะต้องตรวจสอบเรื่องเหล่านี้ก่อนอนุมัติ เพื่อความแน่ใจลองถามที่ธนาคารดูนะครับ

2019.08.01 18:0

กล้าหาญ

ทำได้คะ เช่น สมัครบัตรเครดิต กรุงศรี แบบใช้เงินฝากค้ำประกันสมัครบัตรนะคะเพียงเปิดหรือมีบัญชีเงินฝากกับธนาคารกรุงศรี อยุธยา ประเภทบัญชีออมทรัพย์ และฝากเงินขั้นต่ำ เพื่อค้ำประกันเงินฝาก จำนวน 40,000 บาท จะได้รับอนุมัติวงเงิน 90 % ของเงินฝากที่มีการอายัดบัญชีสมัครบัตรไว้ค่ะ หากสนใจสมัคร สามารถติดต่อสมัครได้ที่ ธนาคารกรุงศรี อยุธยา

2020.03.25 6:36

Brady

คิดว่าทำได้นะคะ แต่ว่าไม่ได้กับทุกธนาคารค่ะ อย่างคุณลุงที่รู้จักกัน หลังคุณลุงเกษียณแล้ว ลุงก็ไปทำบัตรเครดิตของธนาคารกรุงศรีค่ะ ทำได้แถมไม่ต้องใช้สลิปเงินเดือนด้วย เพราะท่านหลังเกษียณแล้วเขาไม่มีสลิปเงินเดือนให้ใช้อยู่ดี 555 แต่ถ้าเป็นข้าราชการบำนาญ ขอแค่มีหลักฐานลายลักษณ์ที่แน่นอนก็ใช้สมัครได้แล้วค่ะ ที่เหลือก็ต้องไปติดต่อกับธนาคารที่เราอยากจะสมัคร ดูว่าต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง หนังสือรับรองภาษีก็อาจจะต้องใช้ด้วยนะคะ

2020.04.15 4:51

pim

สามารถทำได้นะครับผมขอแนะนำเป็นบัตรเครดิตเดอะวันการ์ดของเซ็นทรัลกรุงศรีนะครับ เพราะว่าบัตรเครดิตนี้อำนวยความสะดวกในการใช้จ่ายผ่านบัตรเครดิตแต่เงื่อนไขก็คือเราจำเป็นต้องมีเงินในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ 1 ล้านบาทหรือมีสลากออมสินธกส 1 ล้านบาทก็สามารถสมัครใช้บริการของบัตรเครดิตนี้ได้แล้วครับ แต่ถ้าไม่มีเงินขนาดนั้นก็สามารถทำเงินบำนาญที่เราได้รับทุกเดือนเป็นสลิปเงินเดือนไปยืนยันเพื่อทำการสมัครใช้บริการก็ได้เหมือนกันครับ

2020.04.24 5:27

Kwaanfah

โดยส่วนมากแล้วคนที่จะสมัครบัตรเครดิตได้คืนคนที่มีอาชีพอยู่ในตอนนี้และได้รับเงินเดือนทุกๆเดือน ในกรณีของคุณแม่คุณดิฉันคาดว่าอาจจะไม่สามารถทำบัตรเครดิตได้แล้วนะคะแต่ถ้าคุณเองสมัครบัตรเครดิตแล้วสมัครบัตรเสริมให้คุณแม่แบบนี้ก็จะทำให้คุณแม่สามารถมีบัตรเครดิตเอาไว้ใช้จ่ายได้เพียงแต่เป็นวงเงินที่คุณจะต้องเป็นคนชำระเท่านั้น

2020.04.27 9:23

ประสาน

น่าสนใจนะครับ ข้าราชการบำนาญจะสามารถสมัครบัตรเครดิตได้หรือเปล่า ถ้าดูเรื่องรายได้ที่มีเข้ามาประจำทุกเดือนก็มีสิทธิ์ลุ้นนะครับ นั่นหมายความว่าอย่างน้อยต้องมีเข้ามา 15,000 บาททุกเดือน ลองดูตามธนาคารที่มีคนแนะนำมา ถามคุณแม่ว่าชอบบัตรไหน หรือเลือกที่ตรงกับการใช้งานจริงของคุณแม่ก็ดีครับ บัตรเครดิตน่ะนะทำมาแล้วต้องได้ใช้ครับ

2020.05.20 14:43

อาทิตย์

ก็ขึ้นอยู่กับว่าเงินบำนาญที่ได้นั้นเดือนละเท่าไหร่ด้วยค่ะ เงื่อนไขของธนาคารก็คือดูที่ฐานเงินเดือนของเราก่อนที่ธนาคารจะออกบัตรเครดิตให้ ส่วนใหญ่แล้วฐานเงินเดือนที่ธนาคารจะสามารถออกบัตรเครดิตให้กับเราได้ส่วนใหญ่ที่รู้จักนะคะจะอยู่ที่ 15,000 บาทต่อเดือน แต่ก็แล้วแต่ธนาคารแล้วแต่บัตรเครดิตที่เราทำด้วย แต่ถ้าอยากจะมีเงินไว้ใช้ยามฉุกเฉินบางทีทำบัตรกดเงินสดก็ได้นะคะ

2020.05.24 11:34

Thanalop

ข้าราชการรับเงินบำนาญสามารถทำบัตรเครดิตได้ 100% คะ เพียงแค่ไม่ได้สมัครเหมือนคนปกติคะ ที่ต้องทำคือ สมัครบัตรเครดิต แบบใช้เงินฝากค้ำประกันสมัครบัตรนะคะ แต่เปิดหรือมีบัญชีเงินฝากกับธนาคาร ฝากเงินขั้นต่ำ เพื่อค้ำประกันเงินฝาก จำนวน 40,000 บาท จะได้รับอนุมัติวงเงิน 90 % เห็นไหมคะ สามารถทำได้คะแล้วก็ไม่ยุ้งยากเหมือนคนที่ทำงานด้วยใช่ไหมคะ

2020.06.17 9:6

พายุ

ดีเหมือนกันนะครับที่คิดเกี่ยวกับเรื่องนี้กันทำบัตรเครดิตสำหรับคนที่ เกษียณอายุงานไปแล้วแล้วก็ยังได้รับเงินบำนาญ มีบริการที่รองรับการทำบัตรเครดิตแบบนี้แล้วนะครับ เพราะว่าสามารถที่จะอำนวยความสะดวกให้ตัวเองในการใช้วงเงินที่มีมากกว่าเงินบำนาญ แต่ก็ต้องคิดด้วยนะครับว่าการเอาเงินอนาคตมาใช้ก็จะคุ้มกับการตัดสินใจเลือกใช้บัตรเครดิตหรือเปล่า

2020.07.15 4:31

มะหมี่

ถ้าเป็นเงินบำนาญสามารถทำบัตรเครดิตได้ค่ะ อย่างของคุณตาของเราที่ปลดเกษียณแล้วเป็นข้าราชการกินเงินบำนาญก็ทำบัตรเครดิตได้ แต่ก็ต้องดูด้วยว่าเงินบำนาญที่ออกมาหักจากค่าใช้จ่ายแล้ว เหลือยอดเท่าไหร่เพราะว่าธนาคารก็ตั้งเกณฑ์ไว้อยู่ค่ะว่าต้องมีเงินบำนาญเท่าไหร่หรือรายได้เข้าต่อเดือนเท่าไหร่ถึงจะทำบัตรเครดิตได้ ลก็เหมือนกับพนักงานเงินเดือนทั่วไปราคาเกณฑ์คล้ายๆกัน

2020.07.20 8:14

สมคิด

ผมคิดว่าการทำบัตรเครดิตมันสามารถช่วยเราได้ในยามฉุกเฉินก็จริงครับ แต่การทำบัตรเครดิตมันก็เหมือนกับเราเอาเงินในอนาคตมาใช้ครับ ยิ่งสภาพบ้านเมืองของเราตอนนี้ก็ไม่ค่อยดีนะครับ ถ้าเราต้องเป็นหนี้บัตรเครดิตนี่จะเเย่เอา อย่างน้องข้างบ้านผมก็โดนยึดรถยนต์ไปเพราะตกงานมาหลายเดือนล่ะไม่มีเงินไปจ่ายค่างวดเขา ผมว่าเราแบ่งเงินบางส่วนของเราไปฝากธนาคารไว้ให้แกก็น่าจะดีนะครับ

2020.08.18 3:46

ระนาดเอก 90

อยากทำบัตรเครดิตให้คุณแม่ไว้ใช้ยามฉุกเฉิน ไม่ได้จะเอาไปช้อปปิ้งสะสมแต้มหรือว่าผ่อนชำระสินค้าใช่มั้ยครับ ถ้าอย่างนั้นทำเป็นบัตรเดบิตดีมั้ยครับ เออ..เจ้าของกระทู้ทำบัตรเครดิตให้คุณแม่ไปแล้วหรือยังเนี่ย ไม่เป็นไร แค่อยากมาบอกไว้ ถ้าเป็นบัตรเดบิตมีเรื่องฉุกเฉินก็กดเงินสดออกมาใช้ได้ ผมว่าดีนะไม่เสี่ยงกับการเป็นหนี้ด้วย

2020.08.26 5:2

โทโทโร่

ก็ขอยืนยันอีกเสียงทั้งหลายคอมเม้นก็บอกมาแล้วว่าสามารถทำได้ จริงๆแล้วเนี่ยคนที่ทำงานอาชีพข้าราชการไม่ว่าจะทำธุรกรรมอะไรทางการเงินก็มักจะทำได้ง่ายๆอยู่แล้วนี่ครับ เพราะว่าค่อนข้างจะมีการงานอาชีพที่มั่นคง เพราะผมเห็นข้าราชการหลายๆคนคือคนแก่ๆใกล้บ้านผมนะครับ เขาก็มีบัตรเครดิตใช้นะ ขนาดเกษียณแล้ว พอดีว่าแกมาสอบถามโปรโมชั่นกับผมบ่อยๆนะครับเกี่ยวกับบัตรที่แกมี

2021.05.16 14:14

Plapla_

คำถามของเจ้าของกระทู้น่าสนใจนะคะ เมื่อจะทำบัตรเครดิต ส่วนใหญ่เราจะนึกถึงคนทำงานที่มีเงินเดือนประจำใช่มั้ยคะ เพราะถ้าไม่มีเงินเดือนประจำจะค่อนข้างลำบากตอนจ่ายเงินคืนบัตรเครดิต แต่ในกรณีของคุณแม่เจ้าของกระทู้ก็เหมือนคนทำงานที่มีเงินเดือนประจำนะคะ เนื่องจากได้เงินบำนาญเข้าบัญชีทุกเดือนๆ น่าจะสมัครแล้วเนอะ

2021.05.22 12:45

เดบิวต์

@มะหมี่ อุตส่าห์มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังนะคะดีจัง งั้นก็น่าจะทำได้นะคะ ที่สนใจเรื่องนี้เพราะว่า แม่นาคตก็วางแผนเกษียณเหมือนกันค่ะเพราะว่าทำงานประจำมาตลอด ในช่วงเกษียณอายุเราสามารถทำอะไรเกี่ยวกับธุรกรรมทางการเงินได้บ้าง ไม่ว่าจะเป็นยังไงขอสินเชื่อหรือสมัครบัตรเครดิตบัตรกดเงินสดต่างๆ คือในอนาคตก็จะเป็นคนนึงค่ะที่มีเงินบำนาญ

2021.07.23 10:28

K_lolo

@ โทโทโร่ ดูจะมั่นใจเหลือเกินนะว่าสามารถทำได้ แต่ผมไม่มั่นใจนะ ก็คือถึงแม้จะเป็นข้าราชการแต่เกษียณแล้ว มีเงินบำนาญไม่ใช่เป็นรายได้ จะยังขอสินเชื่อเลยว่าสมัครบัตรเครดิตได้หรอ? ก็ไม่รู้นะว่ายังไง แต่อยากบอก จขกท นะ ถ้าทำไม่ได้จริงๆ ถ้าสมัครบัตรเครดิตให้แม่ไม่ได้ คุณก็สมัครเองเลย แล้วทำบัตรเสริมให้คุณแม่แทน แบบนี้ได้แน่นอน

2021.09.29 14:59

วรเมธ

ผมว่าถ้ากินเงินบำนาญแล้ว คิดว่า อายุน่าจะมากกว่า 60 ปีแน่นอนใช่ไหมครับ ผมคิดว่าถ้าอายุมากขนาดนี้แล้วน่าจะหมดสิทธแล้วละครับ แล้วอีกอย่างอายุมากขนาดนี้แล้ว ไม่ทราบว่าอยากจะได้ไปทำอะไรเหนอครับ อย่าว่าผมสอนเลยนะครับ อยู่แล้วรับเงินบำนาญแบบนี้นะมันดีแล้วละครับ อย่าไปสร้างหนี้เลยครับ มันไม่คุ้มหลอกครับ อยู่แบบสบายๆดีกว่าครับ

2021.10.18 15:25

FonTip

การสมัครบัตรเครดิต โดยปกติถ้าผู้สมัครมีรายได้ประจำก็สมัครได้นะคะ แต่ที่ต้องดูอีกอย่างก็คือ เรื่องของอายุของผู้สมัครค่ะ เจ้าของกระทู้เป็นข้าราชการรับเงินบำนาญไม่แน่ใจว่าอายุเท่าไหร่แล้ว ยังสามารถสมัครบัตรเครดิตได้หรือเปล่า ลองเช็กดูหลายๆธนาคารก่อนค่ะ ถ้าทำไม่ได้จริงๆต้องใช้เป็นเงินสดหรือว่าโอนเงินเอาแล้วล่ะค่ะ

2022.01.25 15:50

7pImpId7

คุณแม่ของเจ้าของกระทู้เป็นข้าราชการบำนาญ ก็เหมือนกับว่ายังมีรายได้ทุกเดือน จะไปสมัครบัตรเครดิตเราว่ามีลุ้นนะคะ น่าจะทำได้ แต่เรื่องของอายุนี่สิที่ไม่แน่ใจว่าคุณแม่อายุเท่าไหร่ แล้วคุณสมบัติของผู้สมัครเขารับที่อายุถึงเท่าไหร่ ถ้าคุณสมบัติผ่านคุณแม่ก็น่าจะสมัครบัตรเครดิตได้นะคะ สมัครได้หรือไม่ได้ยังไงมาบอกด้วยค่ะ

2022.04.25 14:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด

ทำบัตรเฟิสช้อย 2ครั้ง ไม่ผ่าน2ครั้งเลย คือต้องทำยังไงถึงจะผ่าน

All (บัตรเครดิต)

บัตร citi prestige ดีไหมครับอยากสอบถามคนที่ใช้บัตรนี้อยู่ครับ

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ใช้จ่ายผ่านบัตรไม่ถึง 200,000บาท ทำไงดี

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

สอบถามเรื่องสิทธิ Miracle Lounge ของบัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์หน่อยครับ

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต)

เงินเดือน 20000 จะได้วงเงินบัตรเครดิตประมาณเท่าไหร่คะ

บัตรเครดิต อิออน วีซ่า คลาสสิก / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

KTC FLEXI คือ อะไรครับ ของบัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม?

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร KTC Bangkok Airways World Rewards MasterCard สะสมไมล์ได้ด้วยนะ

บัตรเครดิต บางกอก แอร์เวย์ส เวิล์ด รีวอร์อ มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ซื้อตั๋วหนัง 1 ใบได้ถึง 2

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ ประกันให้เมื่อซื้อสินค้า

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Bangkok Airways Platinum MasterCard ไม่เสียค่าธรรมเนียมและสิทธิประโยชน์เพียบเลยน้า

บัตรเครดิต เคทีซี บางกอก แอร์เวย์ส แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร UOB Lady Solitaire ให้สิทธิประโยชน์ที่ดีกับคุณ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตร UOB Preferred เธอรู้มั้ยได้เครดิตเงินคืนด้วยนะ

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี