การวางแผนด้านการเงินหลังจากเกษียณสำคัญไหม

ตอนนี้ผมอายุมากกว่า40แล้วพึ่งรู้สึกตัวว่าต้องวางแผนเรื่องเงินหลังจากเกษียณอยากรู้ว่าต้องเริ่มจากอะไรครับ

• อันดับแรกต้องคิดว่าอยากใช้เงินในแต่ละเดือนเท่าไหร่ โดยการนำเงินที่อยากจะใช้ในแต่ละเดือน x จำนวนปีที่ใช้ชีวิตหลังเกษียณ x 12 เดือน = เราก็จะได้เงินที่จะใช้หลังเกษียณ นั้นคือเงินที่ต้องเตรียมไว้ก่อนจะเกษียณถ้าใช้สูตรคำนวณแบบนี้จะสามารถหาจำนวนเงินที่ต้องเตรียมได้ง่ายค่ะ

no name

2019.08.01 18:0

0 likes

• หลังจากคำนวณแล้วต้อง x2 เพราะในอนาคาตอาจมีค่าเงินเฟ้อ ค่าเงินเฟ้อคืออะไร คือค่าเงินจะบวก2เท่า เงินมีเท่าเดิมแต่จะซื้อของไม่ได้เท่าเดิมเช่น อาหาร 1 จาน 50 บาท ในอีก 20 ปี อาจจะจานละ 100 บาท ก็ได้ ดังนั้นเราต้องคิดเผื่อถึงเหตุการณ์ที่อาจจะเกิดขึ้นในอนาคตด้วย

no name

0 likes

• ที่สำคัญต้องคิดถึงโรคภัยไข้เจ็บที่เราอาจจะเป็นในอนาคตด้วยการทำประกันสุขภาพก่อนอายุ 60 เป็นอีกทางเลือกเพื่อลดการใช้จ่ายเงินที่มีตอนเกษียณ ยิ่งทำเร็วยิ่งมีผลดี ดิฉันแนะนำให้ทำประกันไว้ก่อนแต่ว่าแต่ละคนต้องหาประกันชีวิตที่เหมาะกับตัวเองด้วย ลองทำตามวิธีด้านบนดูนะคะ

no name

0 likes