Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เอกสารสำหรับการยื่นคำขอมีบัตรประจำตัวคนพิการ

ฉันเป็นคนพิการที่ยังไม่เคยได้ยื่นเรื่องสำหรับการมีบัตรประจำตัวคนพิการมาก่อนฉันทราบข่าวว่ารัฐบาลจะช่วยเหลือคนพิการที่จะได้รับเงิน1000บาทฉันไม่ทราบว่าจะต้องไปขอบัตรประจำตัวคนพิการได้ที่ไหนและจะต้องใช้เอกสารอะไรบ้างเพื่อที่ฉันจะได้เตรียมเอกสารให้พร้อมในการไปยื่นคำขอและจะได้มีบัตรเพื่อที่ฉันจะได้รับเงินช่วยเหลือ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kwaanfah

ช่วงนี้รัฐบาลมีนโยบายที่จะช่วยเหลือกลุ่มเปราะบางหลังจากที่ได้ช่วยเหลือ เงินเยียวยา 5000 บาทสำหรับกลุ่มคนอาชีพอิสระเสร็จสิ้นไปแล้ว ซึ่งกลุ่มคนเปราะบางนี้รวมถึงกลุ่มคนผู้พิการที่จะได้รับเงิน 1000 บาทด้วย สำหรับคนที่ยังไม่ได้มีบัตรประจำตัวคนพิการก็สามารถไปขอยื่นทำบัตร ได้ที่ องค์กรการปกครองท้องถิ่นหรือที่โรงพยาบาลประจำอำเภอ โดยต้องเตรียมเอกสาร บัตรประจำตัวประชาชน ทะเบียนบ้านของคนพิการ เอกสารรับรองความพิการค่ะ

2020.04.04 14:25

สายใจ

เอกสารที่ใช้คือสำเนาบัตรประชาชนและใบสูติบัตร(พร้อมบัตรจริง) สำเนาทะเบียนบ้าน รูปถ่ายสี 1 นิ้ว 2 รูป ไม่เกิน 6 เดือน ไปลงทะเบียนเป็นคนพิการกับสำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดที่คุณอาศัยอยู่หรือศูนย์บริการคนพิการจังหวัด และก็ใบรับรองความพิกาที่ได้จากโรงพยาบาลค่ะ แค่น้ำไปยื่นก็จบแล้วค่ะไม่มีอะไรยุ่งยากค่ะแต่อาจนานหน่อยเท่านั้นค่ะ

2020.11.19 14:8

สนธยา

ได้ไปทำมาหรือยังครับ บัตรประจำตัวคนพิการ ตอนนี้ โครงการนี้จบเมื่อเดือน มิถุนายนแล้วนะครับ พี่ว่าไม่น่าจะทำทันแล้วนะครับ พี่เคยได้ยินมานะครับว่าสามารถยื่นเรื่องขอความช่วยเหลือได้ที่ สำนักงานพัฒนาสังคมประจำจังหวัดได้นะครับ เพราะว่าเขามีการช่วยเหลือเฉพาะกรณีนะครับ น้องรองติดต่อเขาดูนะครับ น่าจะมีอะไรช่วยน้องได้บ้าง

2020.12.28 6:12

ด๊อท

ป่านนี้เจ้าของกระทู้คงได้บัตรประจำตัวคนพิการแล้วละมั้งเนี่ยผ่านมาเป็นเดือนละ แล้วคุณได้รับการช่วยเหลือบ้างรึยังครับมาเล่าให้ฟังบ้างนะ และผมอยากบอกคุณให้คอยติดตามข่าวสารเกี่ยวกับคนพิการบ่อยๆนะครับเพราะเขาจะมีการช่วยเหลือคนพิการมาเรื่อยๆ บ้างก็ให้เงินช่วยเหลือรายละ1-2พันบาท บ้างก็ให้กู้เงินได้โดยไม่คิดดอก ไม่ต้องมีคนค้ำ บ้างก็มีการจัดฝึกสอนอาชีพให้ฟรีๆให้สามารถเลี้ยงชีวิตของตัวเองได้ คอยติดตามข่าวสารไว้นะครับจะได้ไม่พลาด

2021.02.27 12:0

Pinn

@ ด๊อท เคยได้ยินว่ามีเงินช่วยเหลือคนพิการทุกเดือน แต่ไม่เคยได้ยินว่าเค้ามีช่วยเหลือในเรื่องอาชีพด้วย ถ้าเป็นอย่างงั้นได้จริงๆก็ดีสินะ เพราะเป็นวิธีการช่วยเหลือที่ยั่งยืนกว่าเบี้ยเลี้ยงแน่ๆ ช่วยเค้าได้สองทางเลย อีกอย่างเค้าน่าจะมีโรงเรียนฝึกทักษะให้กับคนพิการได้เรียนฟรีบ้างก็ดีนะคะ เค้าจะได้มีโอกาสเหมือนกับคนทั่วๆไปได้

2021.12.08 1:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงลายมือชื่อในเอกสารการทำธุรการสำคัญไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

การปรับสมุดบัญชีมีประโยชน์อย่างไร เพราะไม่ค่อยได้ใช้สมุดบัญชีเลยยังสำคัญไหม?

บัญชีออมทรัพย์

ดอกเบี้ยสำหรับบัญชีเงินฝาก Youth Savings ตอนนี้คือเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสำหรับนักเรียน โดยธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

อยากจะไปเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ CIMB ใช้เอกสารอะไรและขั้นต่ำเท่าไหร่ครับ?

เงินฝากออมทรัพย์ CIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

อยากจะไปเปิดบัญชีกับธนาคารกรุงเทพต้องใช้เอกสารอะไร? แล้วก็ขั้นต่ำเท่าไหร่คะ?

บัญชีเงินฝากสะสมทรัพย์ Bangkokbank / ธนาคารกรุงเทพ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยทรัพย์สิน,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

Good Sense By อลิอันซ์

Good Sense By อลิอันซ์ หากเกิดอุบัติกับผู้เอาประกันนั้นทางประกันจะให้ความคุ้มครองโดยที่หากผู้เอาประกันมีอายุมากกว่า 16 ปีขึ้นไป หรือ ไม่เกิน 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 4,000,000 บาท และหากผู้เอาประกันอายุต่ำกว่า 16 ปี หรือ มากกว่า 65 ปี จะได้รับความคุ้มครองสูงสุดถึง 2,000,000 บาท ค่ารักษาพยาบาลในต่างประเทศจะได้รับวงเงินสูงสุดถึง 2,500,000 บาท

Good Sense By อลิอันซ์

All (บัตรเครดิต),บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,ธนาคารดิจิทัล,All (สินเชื่อ),All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ ได้รับดอกเบี้ยสูงสุดถึง 1.5% และยังสามารถถอนเงินหรือโอนเงินไปยังธนาคารไหนก็ได้ตลอด 24 ชั่วโมง โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม เปิดบัญชีขั้นต่ำด้วยเงินเพียง 0 บาทเท่านั้น! มีบริการให้ทำธุรกรรมผ่านแอพด้วยซึ่งแอพนั้นมีชื่อว่า Thanachart Connect โมบายแอพ หรือ Thanachart iNet นอกจากเปิดบัญชีด้วยเงิน 0 บาทแล้วยังสะดวกอีกด้วย

บัญชี e-SAVINGS ธนชาติ

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย เมื่อเราสมัครประกันนี้เราสามารถเลือกแผนความคุ้มครองของเราได้โดยมีให้เลือกถึง 4 แผนด้วยกัน และคุ้มครองสูงสุดไม่เกิน 90 วัน ต่อการเดินทาง 1 ครั้ง และมีบริการช่วยเหลือฉุกเฉินระหว่างที่เราเดินทางตลอดระยะเวลา 24 ชั่วโมง และเมื่อเราซื้อผ่านทางอินเทอร์เน็ตเราก็สามารถพิมพ์กรมธรรม์ได้เอง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายปี By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง เมื่อสมัครบัญชีนี้จะได้รับดอกเบี้ยทุกเดืนอ โดยที่อัตราดอกเบี้ยต่อปีอยู่ระหว่าง 0.65% - 1.40% เราสามารถฝากหรือถอนจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้และไม่จำกัดจำนวนครั้งอีกด้วย เปิดบัญชีขั้นต่ำเพียง 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ โดยที่ 1 คน = 1 บัญชีเท่านั้น

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี พริวิเลจ แบงก์กิ้ง

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร),ประกันภัยรถยนต์,ประกันมอเตอร์ไซค์,All (ประกัน)

อุ่นใจทุกครั้งเมื่อเปิดบัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี