Forum
แก้ไขล่าสุด: 

โรคโคโรน่าส่งผลต่อเศรษฐกิจอย่างไรคะ

เนื่องจากโรคระบาดไวรัสโคโรน่าเกิดขึ้นในช่วงนี้ ฉันอยากรู้ว่ามีผลกระทบอะไรบ้างต่อระบบเศรษฐกิจของประเทศและของโลกคะ ข้อสังเกตว่าช่วงนี้แม่ค้าขายของก็ไม่สามารถเปิดให้บริการได้ เนื่องจากมีการล็อกดาวน์ไม่ให้ขายของแล้วไม่ให้ออกจากบ้านกัน ส่งผลให้ไม่สามารถที่จะทำการค้าขายได้ ก็อยากรู้ว่าส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Somwang

ส่งผลกระทบแน่นอนครับคิดว่าน่าจะนำไปสู่เศรษฐกิจโลกถดถอยอย่างรุนแรงครั้งใหญ่ที่สุดที่ไม่มีข้างในอดีตจะเทียบเท่า ถือว่าเป็นวิกฤตของมนุษยชาติเลยครับทางด้านเศรษฐกิจที่พัฒนาแล้วอย่างเช่น สหรัฐอเมริกา ยุโรปตะวันตก ญี่ปุ่น จีน ภูเขาเตรียมทุ่มเงินมากกว่า 5 ล้านล้านเหรียญสหรัฐหรือเป็นเงินไทย 164 ล้านล้านบาท เพื่อพยุงเศรษฐกิจของตัวเองไม่ให้ล่มสลายเลย

2020.04.08 14:25

อาชิ

ส่งผลเสียมากค่ะ ส่วนส่งผลเสียยังไงนี้คงยาวเลยนะคะถ้าจะให้อธิบาย เพราะโควิดนี้ส่งผลทุกด้านเลยจริงๆแต่ถ้าเน้นด้านเศรษฐกิจเป็นหัวข้อย่อยที่โดนผลกระทบคือ ด้านต้นทุนก็คือจะมีราคาแพงขึ้นค่ะ ด้านแรงงานนี้หนักค่ะบางบริษัทไม่สามารถไปทำงานที่โรงานได้จนโดนปิดเลยค่ะ ส่วนด้านผู้บริโภคนี้แทบไม่ต้องพูดค่ะงานไม่มีเงินไม่มีของแพงด้วย แบบนี้หลายบริษัทจึงไม่มีกำไรแต่ขาดทุนย่อยยับเลย

2020.11.19 14:43

สุทธิชัย

คงไม่ต้องอธิบายให้ยืดยาวนะครับว่ามันส่งผลเสียยังไง ช่วงนี้มารอบสองแล้วด้วยหนักกว่ารอบแรกมากครับ ผมปกติเคยขายของได้วันละ2-3พันบาท ตอนนี้ บางตลาดก็ไปขายไม่ได้แล้วครับ คนทำอาชีพค้าขายแบบผมตอนนี้แย่ไปตามๆกันแล้วครับ ลูกค้าแทบจะไม่เดินซื้อของแล้วละครับ ยิ่งแม่ค้าที่ขายกุ้งนะครับแย่ไปเป็นแทบๆแล้วครับตอนนี้

2020.12.28 6:11

ดี้ด้า

โห @คุณสุทธิชัยคะเคยขายของได้วันละ2-3พันบาทเลยหรอคะ ขายอะไรคะเนี่ยทำไมได้เยอะจัง เห็นใจเลยนะคะพอโควิดมานี่ขายได้บ้างไหมคะ แถวบ้านเรานะแม่ค้าเพียบเลยแต่ลูกค้าไม่มีสักคน นานๆจะมาซื้อสักคนสองคน เห็นแล้วก็สงสารนะของก็ขายไม่หมดต้องเททิ้ง เมื่อไหร่โควิดจะหมดไปสักทีก็ไม่รู้ จะได้กลับมาทำมาหากินกันเหมือนเดิมเนอะ

2021.02.28 2:26

ปีนัง

สำหรับเราโควิดส่งผลกระทบทางด้านสุขภาพจิตมาก ไม่ว่าจะไปไหนก็กลัวไปหมด พอกลับบ้านแค่ไอหรือเจ็บคอนิดหน่อยๆก็มักจะคิดว่าตัวเองป่วยเป็นโควิด ต้องมานั่งวัดไข้กันตลอดเวลา เราก็คิดว่าหลายคนก็คงน่าจะเป็นเหมือนเราเหมือนกันที่คิดว่าตัวเองเป็นโควิด ยิ่งถ้าถามว่าเศรษฐกิจได้รับผลกระทบไหม?? มันก็ได้รับผลกระทบทุกคนแหละ

2021.12.11 6:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี