Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การท่องเที่ยวส่งผลอย่างไรครับ

ผมอยากจะทราบว่าในกรณีที่มีการล็อคดาวเกิดขึ้นทำให้นักท่องเที่ยวไม่สามารถเดินมาเที่ยวที่ประเทศไทย หรือว่าต่อวีซ่า แล้วไม่สามารถเข้าออกประเทศได้ส่งผลกระทบต่อการท่องเที่ยวของประเทศไทยไหมครับ ก็ดูเหมือนว่าการท่องเที่ยวของประเทศไทยก็เป็นอีกระบบหนึ่งของเศรษฐกิจประเทศที่จะช่วยพัฒนาประเทศให้ได้รับผลกำไรหรือ เศรษฐกิจดีขึ้นได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sonam

ส่งผลกระทบอย่างแน่นอนค่ะเพราะว่าการท่องเที่ยวเป็นอีกอย่างหนึ่งที่ทำให้ผู้ที่ให้บริการทั้งภาครัฐและเอกชนได้รับผลประโยชน์ จากนักท่องเที่ยวที่นำเงินมาใช้จ่ายในประเทศทำให้สภาพคล่องเกิดขึ้นในการใช้จ่ายเงิน แต่ดูจากสถานการณ์ในตอนนี้การไวรัสของโรคระบาดทำให้มีการปิดเที่ยวบินนักท่องเที่ยวไม่สามารถเดินมาท่องเที่ยวในประเทศได้

2020.04.09 14:25

มินด้า

ส่งผลเสียหายมากเลยค่ะ เพราะช่วงนี้เศรษฐกิจแย่แถมยังท่องเที่ยวไม่ได้อีกทำให้เป็นเรื่องอยากมากที่จะมีเงินเข้าประเทศ และนอกจากนั้นการท่องเที่ยวของไทยยังเปรียบเสมือนทางเข้าของเงินที่จะเป็นรายได้ใหญ่ๆของประเทศเลยค่ะ ซึ่งเหตุผลนี้เองเลยเป็นส่วนหนึ่งที่มีหลายๆโรงงานปิดตัวหรือย้ายไปที่อื่นแทนค่ะ และถ้ายังเป็นแบบนี้ต่ออาจจะทำให้เงินของบาทเราเป็นเงินที่ไม่ม๊ค่าในหน่วยเงินโลกเลยก็ได้ค่ะ

2020.11.19 14:50

สุทธิชัย

บ้านผมอยู่ติดกับทะเลครับ ส่วนใหญ่แล้วนักท่องเที่ยวจะมมาเที่ยวกันเยอะมากก่อนที่จะมีโควิด-19 ตอนนี้คนมาน้อยขึ้นครับ ผมดูจากรายได้ของผมเป็นหลักเลยครับ ส่วนใหญ่แล้วผมขายของในตลาด ก็จะมีนักท่องเที่ยวมาซื้อของเป็นประจำครับ แต่ตั้งแต่โควิดเกิดขึ้น นักท่องเที่ยวบางตามากเลยครับ โดยเฉพาะนักท่องเที่ยวที่เป็นต่างชาติตอนนี้แทบไม่มีเลยครับ

2020.12.28 6:11

ดี้ด้า

แต่ถ้ามาคิดๆดูการที่ไม่มีนักท่องเที่ยวมาเที่ยวที่ต่างๆได้ทำให้ธรรมชาติมันได้คืนสู่สภาพเดิมนะคะ เคยเห็นข่าวออกว่าช่วงที่ไม่มีนักท่องเที่ยวมาเที่ยวที่หาดบางแสน ทะเลที่นั่นใสสะอาดมาก ผิดกับตอนที่นักท่องเที่ยวมาเที่ยวเยอะ และข่าวก็ออกอีกว่ามลพิษทางอากาศที่ประเทศจีนลดลงอย่างเห็นได้ชัดเพราะที่นั่นมีการปิดเมืองอยู่พักนึง เห็นไหมคะว่าการที่โควิดได้ส่งผลต่อการท่องเที่ยวมันก็ไม่ได้แย่เสมอไป

2021.02.28 2:50

gigi

ตอนนี้คิดว่าอะไรๆน่าจะดีขึ้นเยอะกว่าตอนช่วงล็อกดาวน์แล้วล่ะ เพราะเห็นคนเก็บกระเป๋าไปเที่ยวกันเยอะมากเลย สงสัยคงจะเครียดกับโควิดมานาน แต่ไม่ทันไรก็มีข่าวว่าโควิดสายพันธุ์ใหม่กำลังเข้ามาอีกแล้ว ยังไงตอนนี้คงต้องรีบไปเที่ยวกันแล้วล่ะ เดี๋ยวถ้ามารอบใหม่เนี่ยอาจจะหนักกว่าเดิมก็ได้ เราเองก็ต้องรีบเที่ยวเหมือนกัน เพื่อให้เศรษฐกิจเดินต่อไปได้ 5555

2021.12.11 7:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี