Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ส่งผลกระทบต่อโรงแรมอย่างไรคะ

เห็นตอนนี้ได้รู้จักกันโรคระบาดของไวรัสโคโรน่าทำให้โรงแรมที่ภูเก็ตและในปริมณฑลหรือในเมือง ต้องมีการปิดให้บริการ ซึ่งปกติแล้วคนที่ทำงานโรงแรมก็ต้องทำงานตลอดเวลาและไม่มีการจะปิดให้บริการง่ายๆ เลยอยากรู้ว่าในสถานการณ์โรคระบาดนี้ส่งผลกระทบต่อธุรกิจโรงแรมและเรื่องนี้ส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจประเทศไทยอย่างไรคะ เผื่อจะมีความรู้เพิ่มเติมมากขึ้น

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sanouk

ส่งผลกระทบมากครับเนื่องจากการระบาดของโรคติดต่อไวรัสโคโรน่า ทำให้เกิดการต้องปิดตัวลงของกิจการที่เกี่ยวข้องกับการเดินทางหรือการท่องเที่ยว ปกติแล้วโรงแรมก็ปิดตัวลง 2 เดือนหรือ 1 เดือน แน่นอนว่าถ้าเศรษฐกิจของประเทศไทยจะตกลงก็ขึ้นอยู่กับรายได้ของกิจการโรงแรมด้วยนะครับ พ่อส่งผลกระทบเกี่ยวกับการระดมทุนหรือการนำเงินไปลงทุนต่อ

2020.04.11 14:25

แบงค์

ก็จากที่โรคนี้ระบาดก็ทำให้เราต้องปิดการท่องเที่ยวของประเทศและก็ปิดสายการบินชั่วคราวซึ่งนี้คงทำให้หลายโรงแรมเกิดการขาดทุนเนื่องจากการที่ไม่มีคนเข้าพักก็ได้ครับ แต่ถ้าจะให้แย่ที่สุดก็อาจถึงขั้นทำให้มีการไล่พนักงานออกเลยหรือปิดโรงแรมไปเลยก็อาจจะเป็นไปได้เหมือนกันนะครับ เพราะของช่วงนี้ก็แพงมากด้วยครับแถมไม่มีกำไรอีกมีแต่ขาดทุนอ่าครับ

2020.11.19 15:1

เปรมจิตร

อย่าว่าแต่โรงแรมเลยคะตอนนี้ได้รับผลกระทบกันเยอะกว่าเมื่อก่อนมากเลยคะ ถ้าเป็นโรงแรม ตอนนี้หลายเดือนแล้วนะคะที่ไม่มีนักท่องเที่ยวชาวต่างชาติเข้ามา โรงแรมต่างๆในภูเก็ตเราคิดว่าต้องแบกค่าใช้จ่ายมากแน่ๆเลยคะ หลายที่เท่าที่เห็นข่าวเขาก็แก้ไขปัญหาคือลดจำนวนพนักงานลงคะ นี่ส่งผลต่อคนที่ทำงานโรงแรมเป็นส่วนตัวเลยคะ

2020.12.29 5:52

เฉลียว

@คุณเปรมจิตรครับบางที่เขาก็ไม่ได้ลดพนักงานนะเขาพาพนักงานหันมาทำอาหารขาย เป็นข้าวกล่องอะครับ ที่ทำแบบนี้ก็เพื่อจะช่วยประคับประครองโรงแรมและชีวิตพนักงานให้อยู่รอดได้ แล้วก็อยู่รอดได้จริงๆครับ จนตอนนี้ก็ค่อยๆเริ่มมีลูกค้ามาใช้บริการบ้างประปราย ผมเห็นแล้วนับถือเจ้าของโรงแรมเลยครับไม่คิดทิ้งพนักงานกัดฟันสู้หางานทำจนเริ่มมีลูกค้าเข้ามาใช้บริการบ้างแล้ว ผมละนับถือใจพี่แกจริงๆ

2021.02.28 3:17

AA

จริงๆก็มีบางโรงแรมพยายามปรับตัวโดยการรับคนที่เป็น covid เข้ามาพัก ทำให้พนักงานแล้วก็โรงแรมมีรายได้เข้ามาบ้างนะ เราเห็นโรงแรมแถวบ้านเราก็ทำแบบนี้เยอะมากเลย เพราะถ้ารอแต่นักท่องเที่ยวก็คงยาก ถ้าทำประโยชน์ต่อสังคมได้แล้วได้เงินด้วยก็น่าจะดีกว่านั่งรอแขกเข้ามาพัก คนถ้าเขาคิดจะลงทุนแล้วเขาคงไม่ปล่อยให้ตัวเองขาดทุนหรอก มันมีวิธีอยู่แล้ว

2021.12.11 7:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน

ก่อนลาออกจากที่เดิม ไปเริ่มที่ใหม่ เราควรเคลียร์อะไรให้เรียบร้อยก่อนบ้างครับ

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี