Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใครมีวิธีบริหารเงินเดือนดีๆแนะนำหน่อย

พอดีว่าเพิ่งจะเรียนจบออกมาหางานทำหาเงินใช้จ่ายเองแต่ไม่ค่อยรู้เรื่องการบริหารเงินและไม่ค่อยมีประสบการณ์ใครมีคำแนะนำดีๆมีประสบการณืช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sujitra

วิธีนี้เหมาะกับคนที่ชอบทำทุกอย่างให้กลายเป็นระบบอัตโนมัติ โดยวิธีนี้เราจะต้องตั้งงบประมาณรายจ่ายไว้ให้ชัดเจน ว่าเราจะต้องจ่ายอะไรบ้าง โดยเราจะแบ่งจ่ายรายจ่ายอย่างง่ายๆออกเป็น 3 ส่วนด้วยกัน 1 เงินออม 2 รายจ่ายที่ต้องจ่ายทุกเดือน 3 เงินเหลือใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน โดยปรับสัดส่วนประมาณนี้ เงินออม 30% รายจ่ายทุกเดือน 45 % ใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน 25%

2019.08.01 18:0

Sinee

วิธีนี้ค่อนข้างที่จะฮาร์ดคอร์สักหน่อย เมื่อเราตัดสินใจใช้จ่ายกับอะไรก็แล้วแต่ให้คิดราคาสิ่งนั้นคูณสองเข้าไป ยกตัวอย่างง่ายๆ เช่นเราซื้อ ของ 30 บาท ก็ให้เราหักออกจากบัญชี 60 บาทไปโดย 30 บาทแรกให้เราจ่ายค่าของส่วนอีก30 ก็ให้เก็บเอาไว้ทำแบบนี้ประจำๆกับทุกๆการใช้จ่ายจะทำให้เราประหยัดเงินากขึ้นและไม่ใช้เงินเกินตัว

2019.08.01 18:0

Sangwan

เมื่อไม่พอใช้แล้วเราทุกคนมักจะหาทางออกโดยการไปกู้หนี้ ยืมสินอีก การทำแบบนี้ก็จะทำให้เรามีค่าใช้จ่ายที่เพิ่มมากขึ้น เพราะนอกจากเราจะจ่ายเงินต้นคืนให้แล้ว เรายังต้องจ่ายดอกเบี้ยเพิ่มให้เขาไปอีกด้วยนี้ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่เราไม่สามารถมีเงินเก็บไปเลยค่ะ ดังนั้นถ้าทำได้คุณไม่ควรมีหนี้ หรือมีหนี้ให้น้อยที่สุดเท่าที่คุณจะทำได้ค่ะ

2020.04.16 14:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (อี วอลเล็ต)

บัตร we card true money wallet หมดอายุแล้วต่อยังไง

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

All (อี วอลเล็ต)

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

AirPay เหมือนซื้อผ่านหน้าโรงหนัง

AirPay

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี