Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำยังไงเศรษฐกิจไทยจะมีความมั่นคงครับ

ผมเห็นเกี่ยวกับเศรษฐกิจไทยในช่วงนี้ทั้งการส่งออกและการค้าเริ่มแย่มากครับ ยิ่งก่อนหน้านี้สถานการณ์โรคระบาดโคโรน่าส่งผลกระทบอย่างมากครับต่อเศรษฐกิจไทยอย่างนี้ดูเหมือนว่าอะไรอะไรก็กำลังดีขึ้น ผมอยากรู้ว่าทางรัฐบาลทำอะไรบ้างเพื่อทำให้เศรษฐกิจไทยมีความมั่นคงมากยิ่งขึ้นทำให้นักลงทุนจากที่จะมาลงทุนต่อครับ เพื่อช่วยเหลือกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Napha

เพื่อที่เศรษฐกิจไทยจะมีความมั่นคงและมีเสถียรภาพ รักษาวินัยทางการเงิน จะต้องทำแบบนั้นครับเพราะว่าเป็นไปได้ที่จะได้รับผลกระทบจากความผันผวนของเศรษฐกิจมหภาค ดังนั้นต้องทำให้ประชาชนเข้มแข็ง เศรษฐกิจเป็นธรรม เพิ่มรายได้ ลดรายจ่าย เพิ่มศักยภาพและโอกาส รวมไปถึงนำประเทศไปสู่ศูนย์กลางของความมั่นคงทางอาหารและอุตสาหกรรมครับ

2020.04.15 14:25

มิ้น

การที่จะทำให้เศรษฐกิจไทยดีขึ้น ทางรัฐบาลต้องเริ่มจากเศรษฐกิจในแต่ละพื้นที่ให้เป็นเอกลักษณ์และไม่ทำการขายของที่แพงหรือเก็บเงินมากเกินไปสำหรับต่างชาติก่อน และอีกอย่างคือทำให้ประชาชนแต่ละคนมีงานทำและไม่มีคนที่ตกงานเพราะถ้าทำแบบนั้นแน่นอนการคดโกงจะหมดไปแน่นอนและต่อจากนั้นประเทศก็จะน่าเที่ยวมากขึ้นด้วยอีกตะหาก

2020.11.24 7:54

สุพจน์

ตอนนี้อย่าหวังว่าจะให้ต่างประเทศเข้ามาร่วมธุรกิจเลยคะ มีแต่จะถอนฐานการผลิดออกจากบ้านเราคะ ดูสิคะตอนนี้รัฐบาลมีแผนจะกู้เงินเข้ามาหมุนในธุรกิจอีกแล้วคะ เราว่าถึงจะหมดโควิด-19ไปแล้ว บ้านเราต้องใช้เวลาอีกหลายปีคะกว่าที่นักลงทุนจะกล้าเข้ามาลงทุนกับบ้านเราเหมือนเมื่อก่อนคะ แย่นะคะไม่คิดว่าบ้านเราจะมาถึงขั้นนี้ได้

2020.12.29 5:51

เจลลี่

เอาจริงๆนะมันไม่มีอะไรมั่นคงหรอกกับเศรษฐกิจหน่ะ ตอนนี้เศรษฐกิจมันตกต่ำกันหมดทั่วโลก ไม่ได้เป็นแค่ในประเทศไทยเท่านั้น ถ้าอยากจะให้เศรษฐกิจมั่นคงจริงๆ มันเกี่ยวข้องกับการเมืองด้วยแหละ ถ้าเรายังทะเลาะกันอย่างนี้เศรษฐกิจมันก็ไม่มั่นคงสักทีนึง อีกอย่างนึงเราว่าเราต้องพยายามพัฒนาศักยภาพของตัวเองให้เป็นผู้ผลิตให้ได้ด้วยนะ อันนี้แหละจะยั่งยืนกว่า

2021.02.27 9:43

ยินดี

บอกเลยว่าไม่มีอะไรที่จะมั่นคงได้หรอกในเรื่องของเศรษฐกิจ จากที่สังเกตมาตั้งแต่เกิดก็ขึ้นๆลงๆอยู่แบบนี้มาตลอด บางช่วงก็ดีมากบางช่วงก็ตกต่ำ มันก็ขึ้นๆลงๆแบบนี้นะจะไปคิดอะไรกันมากมาย ตอนนี้คิดดีกว่าว่าจะใช้ชีวิตยังไง ให้ตัวเองไม่เดือดร้อนจนเกินไป เพราะช่วงนี้คนไม่ค่อยใช้เงิน เพราะอะไรก็แพงไปหมด ถ้าไม่มีคนละครึ่งคงแทบไม่ใช้เงินกันมั้ง

2021.12.12 12:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี