Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมไวรัสโคโรน่าส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจมากขนาดนี้คะ

ตั้งแต่มีชีวิตมาไม่เคยเห็นมีสภาพการไหนที่ส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจมากขนาดนี้มาก่อนเลยค่ะ โรคระบาดโคโรนาไม่ใช่แค่ส่งผลกระทบต่อการดำเนินชีวิตของเราในช่วงนี้ แต่ยังทำให้ระบบเศรษฐกิจของโลกหรือประเทศก็กำลังแย่ลงไปด้วย ก็เลยอยากจะทราบสาเหตุว่าทำไมไวรัสโคโรน่าถึงมีผลกระทบต่อเศรษฐกิจมากขนาดนี้คะ เพราะสำหรับตัวฉันเองฉันคิดว่าเป็นเรื่องที่ลำบากมากเลย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pakhi

ผมคิดว่าเป็นเพราะความรุนแรงของโรคระบาดนี้ครับเพราะมีการติดต่อจากคนสู่คนได้ง่ายมากๆเลย จะแค่เมืองเมืองนึงไม่กี่วันก็กระจายไปทั่วโลกแล้ว ถึงแม้ว่าทุกคนที่ติดเชื้อจะไม่เสียชีวิตแต่ผลกระทบที่เกิดขึ้นทำให้มีผู้ติดเชื้อได้เสียชีวิตทั่วโลก แน่นอนว่าเรื่องนี้กระทบต่อเศรษฐกิจไม่ใช่แค่ในประเทศและส่งผลกระทบต่อเศรษฐกิจโลกมากเลยทีเดียว

2020.04.18 14:25

ตาล

ก็ไวรัสทำให้เงินที่จะช่วยให้เศรษฐกิจดีขึ้นแต่ละประเทศหายไปไงละค่ะ และที่หายไปถ้าคำนวณจริงๆแล้วก็เยอะมากเลยค่ะ มันจึงส่งผลให้เศรษฐกิจแย่ลงมากเพราะค่าใช้จ่ายยังเยอะแต่รายได้กับไม่มีเลยค่ะ และที่สำคัญเลยคนสมัยนี้ให้เงินมีค่ามากขึ้นมันเลยยิ่งทำให้คำว่าเศรษฐกิจมีความสำคัญมากขึ้นเลยทำให้แต่ละชีวิตขึ้นอยู่กับมันไงค่ะ

2020.11.24 8:15

รสินทรา

ไวรัส ไม่ได้ส่งผลต่อเศรษฐกิจคะ แต่ระบบจัดการกับการดูแลเรื่องป้องกันโควิดคะ ที่ทำให้มีผลต่อเศรษฐกิจบ้านเราคะ อย่างคราวที่แล้วการท่องเที่ยวก็ไม่สามารถทำได้ทั้งๆที่คนอยากมาเที่ยวแต่เพื่อป้องกันปัญหาที่จะเกิดขึ้นประเทศเราเลยต้องยอมสูญเสียรายได้ส่วนนั้นไปคะ ดีกว่าที่คนทั้งประเทศจะได้รับผลกระทบในวงที่กว่างขึ้นคะ

2020.12.29 5:51

ชูใจ

ก็เอาง่ายๆเลยนะว่าถ้าไม่มีการติดต่อสื่อสารกันมันก็ทำธุรกิจอะไรไม่ได้นั่นแหละ ตั้งแต่มีโควิดเราก็ต้องมีระยะห่างทางสังคมทำให้คนกลัวการที่จะต้องพบปะกัน มันก็ทำให้เราติดต่อสื่อสารหรือจะเดินทางไปไหนก็ไม่ได้ เพราะว่ากลัวไวรัสมันแพร่กระจาย คิดว่าทางที่ดีนะถ้ามีวัคซีนที่มันออกมาแล้วใช้ได้ผล เดี๋ยวเศรษฐกิจมันก็คงจะดีขึ้นมาเองแหละ

2021.02.27 9:54

แตงโม

ช่วงนี้คนก็เริ่มจับจ่ายใช้สอยไปเที่ยวกันอยู่บ้างเหมือนกันนะคะ ที่คนใช้เงินกันเพราะมีโครงการคนละครึ่ง ชิมช็อปใช้ หรือ โครงการเที่ยวด้วยกัน อะไรทำนองนี้ ก็ถือว่าช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจได้ดีอยู่นะคะ ถ้าไม่มีโครงการแบบนี้คนคงไม่ใช้เงินกันแน่ เพราะช่วงนี้เงินเฟ้อมาก ข้าวของแพงขึ้นเยอะเลย ยิ่งหน้าเทศกาลไม่ต้องพูดถึง

2021.12.14 15:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

ทำไมเงินที่ส่งมาในบริการ western union ถึงล่าช้าครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี