Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขยายเวลายื่นภาษี 3 เดือนยังไงครับ

เห็นทางกระทรวงการคลังออกมาเปิดเผยกับทางประชาชนนะครับว่ามีการ ขยายเวลายื่นภาษี 3 เดือน เพื่ออำนวยความสะดวกให้กับเราในกรณีที่เรากำลังประสบกับสถานการณ์ไวรัสโคโรน่ากำลังระบาดไปทั่วโลก ผมอยากจะรู้นะครับว่าเป็นการช่วยเหลือเราอย่างไรเมื่อมีการขยายระยะเวลาการยื่นภาษี 3 เดือนนี้ นโยบายนี้เป็นประโยชน์กับประชาชนจริงหรือเปล่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Constance

สำหรับตัวผมเองนะครับผมคิดว่าเป็นประโยชน์กับประชาชนนะครับเพราะถ้าคนที่ มีธุรกิจทำการโรงแรมหรือเป็นธุรกิจที่จำเป็นได้รับผลกระทบจากสถานการณ์ไวรัสโคโรน่าแล้วเราก็ คงจะมีผลกระทบต่อการจ่ายภาษีในช่วงที่มีไวรัสโคโรนาในเดือนมีนาคมแน่นอน ดังนั้นถ้ามีการขยายเวลาให้เราออกไปจ่ายภาษีได้ในเดือนมิถุนายนปี 63 จะดีมากเลย

2020.04.23 14:25

ส้ม

ตอนนี้ไม่น่ามีแล้วนะคะ เพราะช่วงนี้เห็นว่ามีหลายธุรกิจที่สามารถเปิดทำการได้แล้วอีกอย่างประชาชนก็สามารถออกไปทำงานหรือออกไปนอกบ้านได้แล้วด้วยค่ะ ซึ่งทางฉันเห็นด้วยที่หยุดการการยื่นภาษีนะคะ อีกอย่างดูแล้วช่วงนี้ประเทศต้องการเงินส่วนนี้ไปพัฒนาและดูแลประเทศด่วนนะคะ แถมตอนนี้การเงินประเทศเราก็ติดลบจนเป็นหนี้ขึ้นมาอีกแล้วด้วยค่ะ

2020.11.24 8:37

บุษราภรณ์

เราทำงานอาชีพอิสระคะ ปกติแล้วเวลาที่เราส่งงานแต่ละทีที่ทำงานจะหักภาษีเราประมาณ3% คะ แต่ตอนนี้หลายเดือนมาแล้วคะ เขาหักภาษีเราที่2% เองคะ ก็ดีนะคะปกติแล้วเราโดนหักไปประมาณ 1,000-1,500 บาท ซึ่งเราถือว่ามากพอสมควรนะคะ แต่ตอนนี้รายได้ลดลงแล้วภาษีก็ลดลงด้วยถือว่าไปได้อยู้คะตอนนี้ อยากให้เป็นแบบนี้ไปนานๆนะคะ

2020.12.29 7:24

Goodie

@k.ส้ม ตอนนี้เค้ายืดระยะเวลาออกไปจนถึงเดือนมิถุนายนปีนี้เลยค่ะ (ปี64) เพราะเค้าต้องการช่วยประชาชนลดภาระค่าใช้จ่ายลงและช่วยเพิ่มสภาพคล่องให้กับประชาชนและผู้ประกอปการ อีกอย่างมีการลดภาษีที่ดินด้วยนะคะ ลดให้เยอะทีเดียวเหลือแค่ 10% เท่านั้น ดีนะคะมีมาตรการแบบนี้ช่วยให้ประชาชนตาดำๆอย่างพวกเราได้หายใจหายคอกันได้บ้าง

2021.02.27 12:18

Gee

จริงๆการลดภาษีแบบนี้มันเป็นอะไรที่ดีมากเลย ช่วยประชาชนตาดำๆอย่างเราจริงๆเช่น คนที่ทำอาชีพอิสระ เห็นใจนะคะคนที่ทำอาชีพแบบนี้ รายได้ก็ไม่ได้เยอะ ถ้าไม่ได้ลดหย่อนภาษีเราว่ามันก็เยอะเอาเรื่องอยู่นะ แต่ถ้ามีการลดหย่อนภาษีบ้าง มันก็เป็นอะไรที่ดีมาก เหมือนกับประกันสังคมด้วยสำหรับผู้ประกันตน เป็นอะไรที่ดีมากเลยที่ลดให้ครึ่งราคา

2021.12.15 10:16

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี