Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การชะลอจ่ายภาษีดียังไงครับ

เนื่องจากสภาวะโรคระบาดโคโรน่าส่งผลกระทบกับเศรษฐกิจไทยเป็นอย่างมาก ทำให้นักลงทุนทั้งรายย่อยรายปีอีกทั้งแม่ค้าพ่อขาย ส่งผลกระทบกันถ้วนหน้า เห็นว่าทางรัฐบาลมีบริการที่จะช่วยให้เราสามารถชำระภาษีรายปีก็เลยอยากจะรู้ว่าการที่รัฐบาลช่วยขยายเวลาการยื่นภาษีออกไป 3 เดือนมีผลดียังไงบ้างครับ จะได้เข้าใจความคิดของรัฐบาลว่ากำลังทำอะไรอยู่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Eveline

ปกติแล้วเราจำเป็นต้องเสียภาษีรายปีหรือภาษีรายได้ของบุคคลในเดือนมีนาคมที่ผ่านมาใช่ไหมครับ ซึ่งช่วงนั้นเป็นช่วงระบาดของไวรัสโคโรนาแบบรุนแรงเลยส่งผลกระทบกับรายรับและรายจ่ายของเราด้วย ส่งผลทำให้ผู้ประกอบการก็จะมีเงินน้อยในการชำระภาษีรายปีนะครับดังนั้น เป็นประโยชน์กับเราอยู่เหมือนกันนะครับถ้ามีการขยายเวลายื่นภาษีออกไปก็ทำให้เรามีเวลาหาเงินมากขึ้นนั่นเอง

2020.04.24 14:25

แก้ม

ช่วยให้คนที่ถูกสั่งให้ปิดหรือหยุดช่วงคราวมากเลยค่ะ เพราะว่าคนพวกนี้ต้องปิดหรือหยุดร้านทำให้พวกเขาไม่มีเงิน ดังนั้นลองคิดดูสิค่ะกำไรหรือต้นทุนก็ไม่ได้เลยไหนถ้าจะต้องมาเสียค่าภาษีอีกแล้วพวกเขาจะเอาเงินไหนมาจ่ายละคะถ้าหากต้องปิดอีก2-3ขึ้นมานี้แย่เลยนะคะ พนักงานบริษัทเองก็ด้วยค่ะพอเขามีรายได้เยอะก็ต้องจ่ายภาษีกันอีกนะคะแต่โดนพักงานนี้คงแย่แน่ค่ะถ้าไม่มีการชะลอภาษี

2020.11.24 11:29

บุษราภรณ์

ลดหย่อนก็จริงคะ แต่ตอนนี้ได้ยินข่าวมาว่าจะเพิ่มภาษี ขึ้นอีก1% เป็น8%คะ เราไม่เข้าใจเขาเหมือนกันคะว่าลดอีกแบบแต่ไปขึ้นอีกแบบ แบบนี้มันเหมือนการหมุนให้เงินอยู่ระบบมากกว่าที่จะมุ้งเน้นเรื่องของกำไรคะ คิดไม่ออกจริงๆเหมือนกันคะว่าแนวโน้มบ้านเราต่อจากนี้จะเป็นยังไงต่อ หลายคนตอนนี้ก็บ่นกันมากขึ้นเรื่องของรายได้ที่ลดลง

2020.12.29 7:24

ส้มแป้น

@k. บุษราภรณ์ จิงหรือคะ!!! ไม่ทราบขึ้นภาษีอะไรคะตั้ง8% ??? ที่คุณพูดน่าจะเป็นเรื่องของภาษีมูลค่าเพิ่มรึเปล่าเอ่ย?? เราว่าน่าจะเป็นข่าวปลอมนะคะ เพราะเค้ายังไม่ได้ประกาศขึ้นอะไรเลย ไปซื้อของก็ยังเป็น 7% เหมือนเดิมเลยนะคะ เดี๋ยวนี้ข่าวที่เค้าเเชร์ๆกันมาบางทีก็เชื่อไม่ค่อยได้นะคะ ต้องฟังจากข่าวจริงๆจากทีวีเลยค่ะ

2021.02.27 12:25

มีนา

ไม่ชอบเลยพวกที่ชอบแชร์ข่าวปลอมเนี่ย มันทำให้คนอื่นเขาจิตตกรู้กันบ้างไหมเนี่ย บางทีนะเราคิดว่าน่าจะมีกฎหมายที่ดูแลเกี่ยวกับเรื่องข่าวปลอมอะไรแบบเนี้ยให้มันมากขึ้นหน่อย เพราะนับวันข่าวปลอมก็ยิ่งเยอะขึ้นทุกวันๆ ถ้าภาษีขึ้นอีกเนี่ยบอกเลยว่าอยู่ไม่ได้แน่ๆ ทุกวันนี้เศรษฐกิจแย่จะตายอยู่แล้ว ยังจะมาซำ้เติมเข้าไปอีก

2021.12.15 10:11

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

วิธีคำนวณภาษีสำหรับบุคลากรทางการแพทย์

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี