Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีการช่วยเหลือโรงแรมรายการท่องเที่ยวอย่างไรคะ

ตอนนี้สถานการณ์ของการท่องเที่ยวของประเทศไทยก็ลำบากมากค่ะเนื่องจากเจอกับสภาวะโรคระบาดในตอนนี้ ส่งผลทำให้ทั้งการโรงแรมและการท่องเที่ยวของประเทศไทยมีการชะลอตัวอย่างมาก อยากทราบว่าทางกระทรวงการคลังมีวิธีอะไรบ้างคะที่จะช่วยเหลือทั้งภาคการโรงแรมและการท่องเที่ยวเพื่อทำให้ได้รับการช่วยเหลือเกี่ยวกับภาษีที่จะต้องจ่ายให้กับทางรัฐบาลนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Obb

มีนะครับตอนนี้มีโครงการที่ช่วยให้หักค่าใช้จ่ายอบรมด้วย 2 เท่า ในกรณีของนิติบุคคลที่สามารถนำรายจ่ายที่เป็นค่าใช้จ่ายตลอดการอบรม การสัมมนา ค่าห้องพัก ค่าขนส่ง ค่าน้ำเที่ยว คือได้ใจอื่นที่เกี่ยวข้องกับการอบรมสัมมนา ตั้งแต่วันที่ 1 มกราคมปี 63 ถึง 31 ธันวาคมปี 63 มาหักเป็นรายจ่ายในการคำนวณภาษีรายได้ 2 เท่าของรายจ่ายจริง เพื่อกระตุ้นรายได้ภาคโรงแรมและการท่องเที่ยวครับ

2020.04.25 14:25

ตาออม

มีโครงการที่ช่วยให้ผู้คนไปเที่ยวมากขึ้นแล้วทางรัฐจะช่วยแบ่งเบาค่าเที่ยวให้นิดหน่อยค่ะ ซึ่งโครงการนี้นอกจากจะมีขึ้นเพื่อช่วยเศรษฐกิจแล้วยังมีขึ้นเพื่อช่วยเหลือโรงแรมและธุรกิจที่เกี่ยวข้องกับการท่องเที่ยวด้วยค่ะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่โรงแรมหรือธุรกิจเหล่านั้นด้วยนะคะที่ต้องไม่โกงหรือหาผลประโยชน์มากเกินไปค่ะ

2020.11.24 11:34

วิรัตน์

โครงการที่บอกมาเปิดช่องทางให้หลายคนโกงได้ครับมีข่าวออกมาเยอะมากเลยครับที่ทางลงแรมไม่ได้มีคนเข้าพักแต่ว่ามียอดการจองแล้วก็การจ่ายเงิน แบบนี้เขาเรียกว่าใช้โครงการโดยผิดวัตถุประสงค์จริงๆครับ หลายโรงแรมทำแบบนี้พอจับได้ก็โดนปรับไปหลายบาทเลยครับ ไม่เข้าใจจริงๆว่ารัฐบาลอยากช่วยเหลือแต่คนก็เป็นแบบนี้แล้วเขาอยากจะช่วยต่อไปอีกไหม

2020.12.29 7:24

Betty

มีโครงการเที่ยวปันสุขที่เราชอบ (ผ่านไปแล้ว....) เพราะมันได้ส่วนลดเยอะมากจริงๆ แถมยังจองผ่านเวป agoda ได้ด้วยนะ เราว่าโครงการนี้ช่วยผู้ประกอปการได้เยอะ แต่มันก็มีบางอย่างที่ความเห็นด้านบนบอกไป ว่าผู้ประกอปการบางคนโกงก็มี หรือ คิดราคาค่าห้องแพงเกินไปก็มี จริงๆไม่น่าทำแบบนี้เลยเนอะ เค้าก็อุตส่าห์ช่วย....

2021.02.27 12:40

Rainy

เออจริงเราก็ไม่ชอบเลยพวกที่หากินกันแบบนี้ เราเห็นตอนแรกที่ยังไม่มีโครงการโรงแรมแบบที่พักถูกมากจริงๆ แต่พอมีโครงการอะไรดีๆแบบนี้เพื่อช่วยเหลือผู้ประกอบการขึ้นมา เห็นราคาค่าห้องแล้วตกใจแพงมาก!!! ถ้าคิดราคาแพงกันขนาดนี้ กำลังคิดว่าไปเที่ยวเมืองนอกดีกว่า คุ้มกว่ากันเยอะ แถมได้ฉีดวัคซีนฟรีด้วย (ผลพลอยได้555)

2021.12.15 10:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี