Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หักค่าใช้จ่ายอบรม 2 เท่าคืออะไรครับ

เห็นว่าในช่วงโรคระบาดไวรัสโคโรน่า มีการช่วยเหลือในการวางมาตรการ 4 มาตรการภาษี และได้ยินเกี่ยวกับการช่วยให้สามารถหักค่าใช้จ่ายอบรมได้ 2 เท่า ก็เลยอยากรู้ว่าบริการของโครงการนี้หมายความว่าอะไรครับ เผื่อจะได้รู้เงื่อนไขและสามารถได้รับผลประโยชน์จากโปรโมชั่นนี้ของทางรัฐบาล ขอเป็นคนหนึ่งที่ทำงานให้กับบริษัทและต้องเดินทางไปอบรมเหมือนกันก็เลยอยากจะรู้ว่าอบรมที่ว่าหมายถึงอะไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nisa

คือเป็นการจัดเตรียมที่ช่วยให้นิติบุคคลก็สามารถได้รับการลดหย่อนภาษีครับโดยที่นิติบุคคลสามารถทำรายจ่ายที่เป็นค่าใช้จ่ายอบรมสัมมนา ไม่ว่าจะเป็นค่าอะไรก็ตามที่เกิดขึ้นระหว่างกิจกรรมการสนทนานำไปหักเป็นรายจ่ายในการคำนวณภาษีได้ 2 เท่าของรายได้จริง เพื่อช่วยเหลือรายได้ภาคโรงแรมและท่องเที่ยวตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 63 ถึง 31 ธันวาคมปี 63 นะครับ

2020.04.26 14:25

นัท

นั้นสิครับมันคืออะไรครับ ผมเองก็งงและก็สงสัยมาสักพักหนึ่งแล้วครับเคยตั้งคำถามในเว็บอื่นมาแล้วก็ไม่มีใครตอบเลยครับ แต่เข้ามาเว็บนี้แล้วเจอกระทู้นี้พอดีเลยเข้ามาดูแต่ยังไม่เข้าใจเท่าไหร่อ่าครับ พอดีผมขอความกรุณาจากคนที่รู้ท่านอื่นช่วยเข้ามาอธิบายแบบภาษาบ้านๆให้ผมเข้าใจหน่อยได้ไหมครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลยนะครับผม

2020.11.24 11:40

วิรัตน์

เป็นโครงการที่บริษัทส่งพนักงานเข้าอบรมโครงการต่างๆใช่ไหมครับแล้วสามารถหักค้ช่าใช้จ่ายจาการอบรมได้เมื่อเอามาลดหย่อนภาษีใช่ไหมครับ ถ้าเป็นแบบนี้ก็ดีนะครับ พนักงานจะได้มีความรู้ความเข้าใจมากขึ้นแถมที่บริษัทเองก็ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรด้วยแบบนี้ดีนะครับ ว่าแต่อยากทราบได้ไหมครับว่าถ้าอยากเข้าร่วมโ๕รงการมีอะไรต้องทำบ้างครับ

2020.12.29 7:24

Mae.2499

@k.วิรัตน์ 4มาตรการที่ช่วยประชาชนในเรื่องของการลดหย่อนภาษีที่จขกทพูดถึง ตามความเข้าใจของเราก็จะมี 4 โครงการนะคะ ก็จะมีพวกโครงการเราไม่ทิ้งกัน เที่ยวด้วยกัน โครงการกำลังใจ และโครงการคนละครึ่ง (ล่าสุด) ซึ่งถ้าคุณอยากเข้าร่วมโครงการคนละครึ่งอาจจะไม่ทันเเล้วค่ะ มันหมดเขตไปนานแล้ว ตอนนี้โครงการล่าสุดคือเราชนะ อันนี้ก็หมดเขตแล้วเหมือนกันค่ะ

2021.02.27 13:0

หางนกยูง/-/

@Nisa เรามาอ่านกระทู้นี้เลยเพิ่งรู้ว่ามีการช่วยเหลือเรื่องการหักค่าใช้จ่ายอบรมได้ 2 เท่า ซึ่งไม่รู้หรอกว่าคืออะไร พอคุณมาตอบเลยรู้ละ แม้ว่าการหักค่าใช้จ่ายนี้จะจบไปแล้ว แต่ก็ถือว่าเป็นความรู้ใหม่ของเรานะว่ามีการช่วยเหลือเรื่องการหักค่าใช้จ่ายอบรมให้ด้วย แล้วปีนี้เขาไม่มีการช่วยเหลือต่อเนื่องเรื่องนี้อีกเหรอคะ

2021.07.19 13:55

July

ยังงงอยู่เลยค่ะ ก็อยากรู้นะคะเหมือนว่าจะเกี่ยวกับคนที่มีประกันสังคมหรือเปล่า หรือว่าเกี่ยวกับใครคะคนที่มีรายได้ประจำเป็นลูกจ้างอะไรประมาณนั้นหรอคะ? คือตอนนี้ถ้ามีโครงการหรือมาตรการอะไรเกี่ยวกับลูกจ้างก็จะสนใจอ่านเป็นพิเศษค่ะก็เดือดร้อนเหมือนกัน เรื่องภาษีอะไรพวกนี้ก็อยากดูด้วยค่ะช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมคะ เอาแบบเข้าใจง่ายๆหน่อยนะ

2021.07.29 16:32

พรทิพา

ต้องไปอ่านรายละเอียดโครงการให้ดีๆนะคะ เราเองอ่านแล้วก็ยังงงๆเลยคะ แต่แบบที่เพื่อนๆเขาบอกนะคะ โครงการตัวนี้จบไปหลายเดือนแล้ว ส่วนใหญ่คนที่ได้เข้าร่วมโครงการนี้น้อยมากคะ เพราะว่าจัดอบรมอะไรได้ไม่มากคะ เพราะว่า มันเกี่ยวข้องกับช่วงโ๕วิดเขาเลยกำหนดคนที่จะเข้าร่วมคะ ตอนนี้ ส่วนใหญ่ อบรมออนไลน์อย่างเดียวเลยคะ

2021.08.10 7:17

Pantakarn

@พรทิพา นั่นสิครับ ช่วงที่มีโรคระบาดอย่างนี้คงไม่มีการจัดสัมมนากันหรอก แม้ช่วงที่เขาเปิดให้หักค่าใช้จ่ายอบรมได้ก็เถอะครับ แต่ก็ดีที่มีการลดค่าใช้จ่ายให้กัน แต่อย่างที่คุณบอกเลยครับ ยิ่งช่วงนี้นะจัดการสัมมนาหรือการประชุมนอกสถานที่ไม่ได้หรอก ทำงานที่บ้านกันส่วนใหญ่ แต่ก็เป็นความรู้ดีนะครับ บางคนไม่รู้ว่ามีมาตราการนี้ด้วย

2021.09.22 14:22

Lily

เราว่าการที่มีโควิดเนี่ยบางครั้งมันก็ดีนะที่ไม่ต้องเดินทางไปทำงานให้เสียเวลายุ่งยาก การทำงานอยู่ที่บ้านแล้วว่ามันเป็นอะไรที่วิเศษมาก ไม่ต้องเหนื่อยรถติด อาจจะออกนอกเรื่องหน่อยนะเพราะว่าดูมันออกจะเครียดๆ อีกอย่างจะจขกทก็คงน่าจะได้คำตอบแล้วใช่ไหมคะ เพื่อนๆว่าดีไหมคะสำหรับการทำงานที่บ้านใครชอบเหมือนเรากันบ้างนะ ??

2021.12.15 9:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี