Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หักค่าใช้จ่ายปรับปรุงโรงแรมได้ 1.5 เท่าดียังไงคะ

เห็นว่าช่วงนี้ทางรัฐบาลมี 4 มาตรการที่ช่วยเหลือนิติบุคคลเกี่ยวกับการท่องเที่ยวและโรงแรม โดยมีการจัดตั้งบริการที่ช่วยให้สามารถลดหย่อนภาษีในการหักค่าใช้จ่ายปรับปรุงโรงแรมได้ 1.5 เท่า ก็เลยอยากจะรู้ว่าโครงการนี้อำนวยความสะดวกให้กับผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรบ้างคะ เพื่อที่จะมีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับผลประโยชน์ที่จะได้รับเพิ่มมากขึ้น

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Cleophas

ก็เนื่องจากเกิดการแพร่ระบาดของโรคไวรัสโคโรน่าและมีผลกระทบ ยังน่ะต่อการท่องเที่ยวทำให้โรงแรมหรือผู้ประกอบการธุรกิจโรงแรมไม่สามารถที่จะได้รับผลกำไรหรือว่า ขาดเงินที่จะเอามาหมุนเวียนในการทำกิจกรรมเนื่องจากงานของโรงแรม ดังนั้นทางรัฐบาลจึงช่วยเหลือโดยการช่วยสามารถลดหย่อนภาษีในกรณีที่ทำการปรับปรุงโรงแรมหรือต่อเติมหรือขยาย

2020.04.27 14:25

พจ

ช่วยให้โรงแรมแต่ละที่เริ่มสร้างกำไรหรือรายได้ได้มากขึ้นครับ นอกจากนั้นวิธีนี้ยังช่วยส่งเสริมให้เศรษฐกิจของประเทศค่อยๆดีขึ้นได้ด้วยครับ แต่พอได้รับการลดภาษีแล้วโรงแรมแต่ละแห่งก็ต้องไม่เอาเปรียบนักท่องเที่ยวทั้งในและนอกประเทศด้วยนะครับ เพราะถ้าไม่ทำแบบนั้นผมว่าต่อให้มีการลดสักสิบครั้งเศรษฐกิจการท่องเที่ยวก็ไม่พัฒนาหรอครับ

2020.11.24 11:45

วิรัตน์

หมายความว่าถ้าโรงแรมไหนมีการปรับปรุงก็จะได้รับส่วนลดแบบนี้เหรอครับ ไม่เข้าใจเหมือนกันเลยครับว่าโครงการแบบนี้ทำออกมาเพื่อนอะไรครับ เพราะว่าตอนนี้หลายโณงแรมลูกค้าแทบไม่มีเลยครับ ผมรู้สึกว่ารัฐบาลกำลังใช้เงินกับโครงการที่เสียเปล่าแบบนี้ค่อนข้างเยอะมากเลยนะครับ มีหลายโครงการช่วยเหลือที่ออกมา บางโครงการก็ไม่เข้าใจว่ามีเพื่ออะไร

2020.12.29 7:23

Dalia

@k.วิรัตน์ คุณเข้าใจถูกแล้วค่ะ และความคิดเห็นที่ 1 ได้บอกไปแล้วค่ะ คือสามารถลดหย่อนภาษีในกรณีที่ทำการปรับปรุงโรงแรมหรือต่อเติมหรือขยายกิจการ ตอนนี้หลายโรงแรมก็เริ่มมีลูกค้านะคะไม่ใช่ว่าไม่มีลูกค้าเลย ตั้งแต่มีโครงการเกี่ยวกับเรื่องการท่องเที่ยวมันช่วยกระตุ้นการท่องเที่ยวได้ดีขึ้นเยอะเลยนะคะ ไม่เสียเปล่าหรอกค่ะโครงการดีๆแบบนี้

2021.02.27 13:21

ดุจดาว

ช่วงนี้มีโครงการเราเที่ยวด้วยกันด้วยนะ อีกอย่างก็คลายล็อกดาวน์แล้วด้วย ใกล้ปีใหม่แบบนี้คนน่าจะไปเที่ยวกันเยอะมากเลย เราว่าการที่รัฐบาลทำโครงการแบบนี้ขึ้นมาก็ช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจไปอีกอย่างนึงนะสำหรับบางคนที่เขาไม่อยากไปเที่ยวเขาก็มีโครงการคนคนละครึ่ง หรือมีโครงการเราชนะ ก็ช่วยทำให้คนจับจ่ายใช้สอยกันมากขึ้น

2021.12.15 8:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (การจ่ายภาษี)

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

All (ประกัน),All (การมีบุตร),All (การจ่ายภาษี)

อยากทราบเรื่องการใช้สิทธิลดหย่อนภาษี กับ สิทธิประกันสังคม ในเรื่องการคลอดบุตรค่ะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

มีบ้าน 2 หลัง อยู่เอง ต้องเสียภาษีไหม

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี