Forum
แก้ไขล่าสุด: 

รัฐบาลช่วยเหลือสายการบินอย่างไรบ้างครับ

ผมอยากรู้ว่ารัฐบาลมีนโยบายช่วยเหลือสายการบินต่างๆอย่างไรในช่วงโรคระบาดโคโรน่า เพราะว่าไม่สามารถที่จะใช้บริการของสายการบินได้เป็นระยะเวลาหลายเดือนแล้ว ก็เลยอยากจะรู้ว่าทางสายการบินจะได้รับผลกำไรจากที่ไหนรัฐบาลมีวิธีการช่วยเหลือสายการบินอย่างไรบ้างเกี่ยวกับภาษีครับ เพื่อให้สายการบินมีความรู้สึกว่าได้รับการช่วยเหลือหรือได้รับการดูแลในส่วนนี้ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Maddy

มีอยู่นะครับรัฐบาลบริการช่วยเหลือทำให้มีการลดภาษีสรรพสามิตสำหรับน้ำมันเชื้อเพลิงเครื่องบินครับ มีการปรับลดอัตราภาษีสรรพสามิตน้ำมันเครื่องบิน สำหรับเที่ยวบินในประเทศจาก 4.76 บาทต่อลิตร เหลือ 0.2 บาทต่อลิตร จนถึงวันที่ 30 กันยายนปี 63 เพื่อบรรเทาค่าใช้จ่ายภาษีของภาคขนส่งในประเทศ ทำให้เที่ยวบินต่างๆรับการลดต้นทุนในการบิน

2020.04.28 14:25

โชค

รัฐบาลมีโครงการช่วยออกค่าเครื่องบินให้คนละครึ่งครับ แต่คนที่จะได้ต้องเข้าร่วมโครงการของทางรัฐบาลด้วยนะครับ แต่ว่าช่วงนี้ยังมีอยู่หรือพึ่งหมดไปผมก็ไม่ทราบนะครับ ดังนั้นคุณเจ้าของกระทู้หรือคนอื่นที่อยากจะรู้ต้องหาข้อมูลเพิ่มแล้วละครับ ถ้าไม่อยากหาเพิ่มก็ต้องรอให้คนที่มีข้อมูลที่แน่ชัดกว่าผมเข้ามาตอบเอานะครับผม

2020.11.24 11:51

พรกมล

ตอนนี้โครงการของรัฐบาลที่ออกมาในช่วงโควิด-19 ออกมาเป็นสิบกว่าโครงการแล้วนะคะ แต่ละโครงการมีการใช้เงินอย่างเดียวเลยคะ เราว่านะอีกหน่อยเงินในประเทศต้องมีปัญหาแน่นอนคะ นี่ได้ข่าวมาว่าจะกู้เงินมาอีก 28หมื่นล้าน ตอนนี้น่าเป็นห่วงนะคะว่าบ้านเราจะมีหนี้ที่เราต้องช่วยกันจ่ายเยอะๆมากจริงๆคะ ไม่แน่ใจว่านี้คือทางออกที่ดีไหมในช่วงนี้

2020.12.29 7:23

jaiyen_yen

หวังว่าจขกทคงได้คำตอบไปหมดแล้วนะคะ แต่พอพูดถึงสายการบิน เรากลับคิดถึงปาท่องโก๋การบินไทยขึ้นมาเฉยเลย 55555 เราว่าธุรกิจนี้น่าจะทำเงินให้เขาเยอะมากเลยนะ เห็นคนต่อคิวตั้งแต่ตี 3 ตี 4 เลย เกี่ยวอะไรกับปาท่องโก๋เนี่ย 5555 ก็คงต้องรอดูกันต่อไปนะคะว่าสายการบินบ้านเราจะเป็นยังไงต่อไป... จะล้มหรือจะลุก!!

2021.02.27 8:37

Pancake

ตอนนี้ปาท่องโก๋การบินไทยเหงาหง๋อยแล้ว เพราะเดี๋ยวนี้เค้าหันมาฮิตครัวซองค์กันแทน อ้าว! เกี่ยวกันรึเปล่ากับกระทู้นี้ 555 ในสมองเราตอนนี้มีแต่เรื่องกินเต็มหัวไปหมด อ่ะๆๆๆเข้าเรื่อง การบินไทยมีคนเทคโอเวอร์ไปแล้วหนิคะ แต่เราก็เห็นสายการบินอื่นๆเค้าก็อยู่ได้กันนะ ยิ่งช่วงคลายล้อคดาวน์เนี่ย คนไปเที่ยวกันเยอะมากเลย ก็น่าจะดีขึ้นอ่ะเราว่า

2021.12.17 4:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี