Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

ตอนนี้ผู้ประกอบการที่ต้องจ้างงานเคยมีลูกจ้างหลายคนได้รับผลกระทบจากการระบาดของไวรัสโคโรน่า ทำให้มีผลไม่สามารถที่จะจ้างงานได้เพราะต้องหยุดกิจการ มีรายได้รับที่น้อยลงก็เลยอยากจะรู้ค่ะว่าทางรัฐบาลมีการช่วยเหลือเกี่ยวกับผู้ประกอบการในช่วงนี้เกี่ยวกับเรื่องของ อย่าลดหย่อนภาษีอย่างไรบ้าง เพื่อผู้ประการจะได้รับผลประโยชน์ข้างต้นค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Si

ตอนนี้ดูเหมือนว่ามีการสร้างแรงจูงใจให้ผู้ประกอบการโครงการจ้างงานไว้ในช่วงที่มีสถานการณ์การแพร่ระบาดของไวรัสโคโรน่าครับ โดยที่ให้ผู้ประกอบการที่มีรายได้ไม่เกิน 500 ล้านบาท และมีการจ้างแรงงานไม่เกิน 200 คน สามารถหักรายจ่ายได้ 3 เท่า สำหรับรายจ่ายค่าจ้างในช่วงเดือนเมษายนถึงกรกฎาคมปี 63 ครับ ก็ถือว่าได้รับผลประโยชน์ไปสำหรับผู้ประกอบการในเรื่องนี้ครับ

2020.04.02 12:4

อาร์ช

ตอนนี้ไม่มีแล้วนะครับ เนื่องจากที่เห็นจะมีก็เป็นโครงการคนละครึ่งที่ช่วยพวกแม่ค้าพ่อค้าเท่านั้นนะครับ เพราะตอนนี้คนกำลังฮิตติดลมบนกับโครงการนี้อยู่และอีกอย่างโครงการนี้ทำให้ใครหลายๆคนได้รับคำชมมากขึ้นด้วยครับ อีกอย่างตรงจุดนี้ทำให้ประชาชนส่วนใหญ่เริ่มหันออกมาซื้อข้าวซื้อของกันมากขึ้นเศรษฐกิจในประเทศเลยไม่แย่ลงครับ

2020.11.24 13:12

ประยูร

สำหรับโครงการช่วยเหลือแบบนี้เขาช่วยแต่ธุรกิจขนาดใหญ่ๆนะคะ แต่จริงๆแล้วเราว่าธุรกิจเล็กๆจะได้รับผลกระทบมากกว่าคะ เช่น ธุรกิจ SME ค่อนข้างได้รับผลกระทบมากเลยนะคะ แรงงานทำงานไม่ได้ต้องถูกเลิกจ้าง แต่ถ้าดีหน่อยคือยังทำงานแต่ว่าทำน้อยลงรายได้ลดลง เราว่าถ้าจะช่วยนะคะ ช่วยกลุ่มธุรกิจรายเล็กแบบนี้จะดีกว่าคะ

2020.12.29 7:23

Ginger

ถึงแม้ว่าโครงการคนละครึ่งจะไม่ได้ช่วยผู้ประกอบการ แต่โครงการช้อปดีมีคืนก็ช่วยผู้ประกอบการเหมือนกันนะคะ อย่างเช่นว่าถ้าเราทำธุรกิจ ต้องการที่จะซื้อเฟอร์นิเจอร์เข้าออฟฟิศใหม่ เราไปซื้อของเป็นหมื่นขึ้นไป เงินจากการที่เราซื้อของเนี่ยที่จะเอาไปลดภาษีได้ค่ะ อาจจะไม่ได้ช่วยโดยตรงเท่าไหร่ เเต่เราว่าก็ช่วยเยอะเหมือนกันนะ

2021.02.28 0:46

แมงมุม

สำหรับเราโครงการไหนก็ไม่ช่วยทั้งนั้นยกเว้นโครงการที่เขาแจกเงินโอเคมาก เพราะว่าถ้าเป็นโครงการคนละครึ่งก็ต้องมีเงินเติมเข้าไป แล้วช่วงเศรษฐกิจแบบนี้ใครจะไปมีเงินแบบนั้นได้ คนที่มีก็ยังพอมีอยู่แต่คนที่ตกงานแล้วต้องหางานทำเนี่ยสิ มันทั้งลำบากทั้งเดือดร้อนเลยจะเอาเงินที่ไหนไปใช้กันได้ล่ะ ชอบที่สุดก็คือโครงการเราชนะนั่นแหละ

2021.12.17 11:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

ถ้าตกงานยังต้องเสียภาษีอยู่มั้ย?

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี