Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

ในกรณีที่เรามีหนี้สินกับทางธนาคารอยากจะรู้ว่าช่วงนี้มีการช่วยเหลือในเรื่องของภาษีหรือดอกเบี้ยไหมค่ะ เพราะว่าดูเหมือนตอนนี้สถานการณ์โรคระบาดส่งผลกระทบอย่างมากต่อผู้ที่ผ่อนชำระคืนหนี้ของธนาคาร ก็เลยอยากรู้ว่าหน่วยงานของรัฐบาลออกมาอำนวยความสะดวกให้กับเราหรือว่าช่วยเหลืออย่างไรบ้างคะเพื่อเราจะสามารถได้รับการผ่อนปรนหรือการใช้หนี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Suchin

ก็มีนะครับตอนนี้มีการสร้างแรงจูงใจให้กับเจ้าหนี้เพื่อช่วยปรับปรุงโครงการสร้างหนี้ให้กับลูกหนี้ที่ไม่สามารถชำระหนี้ได้ เพราะเนื่องจากผลกระทบของโรคระบาดโคโรน่า โดยการได้รับการยกเว้นภาษีที่เกี่ยวข้องกับการปรับปรุงโครงสร้างหนี้ให้กับเจ้าหนี้และลูกหนี้ครับ ทำให้ทั้งเจ้าหนี้และลูกหนี้ได้รับการยกเว้นภาษีในช่วงนี้ ทำให้เจ้าหนี้ไม่จำเป็นต้องเรียกร้องเงินจากลูกหนี้เร็วเกินไปได้

2020.04.03 12:4

หลิน

ตอนนี้จากที่ทราบมีอยู่บ้างนะคะแต่ไม่เยอะเป็นการช่วยเหลือเหมือนเมื่อก่อนที่จะมีโรคระบาดเลยอะคะ แต่ที่เด่นๆที่เห็นช่วยกันตอนนี้ก็จะเป็นซื้อของใหม่ได้ส่วนลดบ้างผ่อนฟรีกู้ฟรีบ้างแต่เห็นจะเป็นเพิ่มหนี้กันไปอีกมากกว่าค่ะแบบนี้555 อ๋อนอกจากนั้นยังมีให้กู้ไปใช้หนี้ก่อนก็มีนะคะแต่ถ้าหากใครสนใจก็ขอแนะนำให้อ่านดีๆนะคะว่ามันช่วยจริงๆหรือเปล่านะคะ

2020.11.24 13:18

ประยูร

เมื่อกลางปีที่ผ่านมาเขามีโครงการพักชำระหนี้คะ มีหนี้หลายแบบคะที่สามารถพักชำระหนี้ได้ แต่โครงการรนี้ไม่ได้มีนานคะบางธนาคารก็พักการชำระหนี้ให้ประมาณ 2เดือนเท่านั้นเองคะ ตอนนี้ก็ต้องกลับมาจ่ายหนี้กันตามปกติแล้วละคะ หลายคนเจอปัญหามาแบบต่อเนื่องตอนนี้ รถยนต์ของบางคนก็โดนยึดไปแล้วคะ น่าเห็นใจนะคะที่ต้องมาเจอเรื่องแบบนี้

2020.12.29 7:23

Jintara

@k. ประยูร ใช่ค่ะโครงการพักชำระหนี้ ช่วยเราได้เยอะจริงๆ ในฐานะที่เราเป็นผู้ประกอบการซึ่งทำอะไรไม่ได้เลยต้องกิจการไปเลยในช่วงโควิด แถมยังต้องผ่อนรถผ่อนบ้านสารพัด อย่างน้อยในช่วงที่ยังหมุนเงินไม่ทันก็ยังไม่ต้องจ่ายทั้งเงินต้นและดอกเบี้ยให้กับธนาคาร ทำให้เราไม่ได้เครียดมากมายที่จะหาเงินมาให้ทันจ่าย ถือว่าโครงการนี้ช่วยคนที่เป็นหนี้ได้เยอะจริงๆค่ะ

2021.02.28 0:47

แตน

ช่วงนี้ขายล็อคดาวน์แล้ว เป็นยังไงกันบ้างคะเกี่ยวกับเศรษฐกิจของออกนอกเรื่องนิดนึง เพื่อนๆที่เป็นผู้ประกอบการทั้งหลายช่วงนี้เป็นยังไงบ้างเงียบหรือเปล่า ?? ของเราก็ดีดีขึ้นแต่ก็ไม่ได้มากเท่าที่ควร ยิ่งมีข่าวเกี่ยวกับเรื่องไวรัสตัวใหม่ออกมา คนเหมือนไม่ค่อยกล้าใช้เงินกันเลย เหมือนจะเเย่ลงกว่าเดิม ตอนนี้ค้าขายกันเป็นยังไงบ้าง มาเเชร์กันหน่อย

2021.12.17 11:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีมีกี่ประเภท

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี