Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลงทุนในกองทุนรวมมีข้อดีอะไรบ้างคะ และต้องใช้เงินลงทุนขั้นต่ำเท่าไหร่คะ

ทำงานมาก็หลายปีแล้ว พอมีเงินเก็บบ้างในแต่ละเดือน เลยสนใจจะลงทุนกับกองทุนรวมดูบ้าง การลงทุนนี้มีข้อดีอะไรบ้าง มีความเสี่ยงต่อการขาดทุนมั้ยคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Thong Thaeng

กองทุนรวมคือ การนำเงินไปลงทุนในหลักทรัพย์ ผู้ลงทุนจะได้รับหน่วยลงทุนเป็นหลักฐานเพื่อยืนยันความเป็นเจ้าของเงินที่นำไปลงทุน ก่อนที่จะลงทุน ต้องทำความเข้าใจประเภทของกองทุนด้วยว่ามีกี่ประเภท ในบ้านเรามีการแบ่งกองทุนออกเป็น 3 ประเภท โดยแบ่งตามลักษณะ การซื้อขาย ลักษณะความเสี่ยง และแบ่งตามกองทุนรวมพิเศษ.

2019.08.01 18:0

Charong

การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ที่คิดจะลงทุนต้องรู้ว่า กองทุนที่เรามีความเสี่ยงในเรื่องจะซื้อนั้นมีความเสี่ยงในเรื่องอะไรบ้าง เท่าที่ศึกษามา กองทุนมีความเสี่ยงหลายอย่าง เช่น 1.ความเสี่ยงจากอัตราดอกเบี้ย 2.จากการเปลี่ยนแปลงของภาวะตลาดโดยรวม3.จากการเปลี่ยนแปลงทางการเมือง4.จากการผิดนัดชำระหนี้ 5.ขาดสภาพคล่อง

ภานุพัฒน์

จริงๆแล้วการลงทุนในกองทุนรวมไม่จำเป็นต้องมีเงินเป็นแสนๆ เพียงแค่มีเงินลงทุนขั้นต่ำ 1,000 บาท ก็สามารถลงทุนได้ แต่เงินจำนวน 1,000 บาทนี้เราจะลงทุนกับกองทุนไหนได้บ้างนั้น เราเองต้องหาข้อมูลจากหนังสือชี้ชวนจากเว็บไซต์ของ บลจ.เขาจะมีการชี้แนะว่า การลงทุนครั้งแรกเท่าไหร่ และครั้งต่อไปเท่าไร่.

Phara

กองทุนรวมเหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการลงทุนแต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับด้านการเงินการลงทุน และ กองทุนทุนรวมยังมีหลายประเภท ให้คนที่สนใจลงทุนได้เหมาะสมกับตัวคนที่ลงทุนเอง และที่น่าสนใจคือคนที่ต้องการลงทุนไม่จำเป็นต้องศึกษาข้อมูลการลงทุนในสินทรัพย์นั้นๆโดยละเอียดเพราะจะมีนักวิเคราะห์และผู้จัดการกองทุน คอยจัดการลงทุนให้ซึ่งมีความชำนาญในด้านการลงทุน

2020.03.25 7:0

ปัน

ถ้าข้อดีที่เด่นๆของกองทุนรวมเลยก็คือความเสี่ยงมันต่ำค่ะ ต่อให้คนที่ไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับการลงทุนหรือว่าการเร่งหุ้นก็ยังเริ่มต้นการลงทุนที่กองทุนรวมได้แถมเงินที่ใช้ในการลงทุนกองทุนรวมก็ไม่ต้องเป็นเงินก้อนใหญ่ด้วยค่ะ เอาจริงๆ แม้แต่วัยรุ่นถ้ารู้จักเก็บเงินก็ยังลงทุนกับกองทุนรวมได้เลยค่ะเพราะว่ากองทุนรวมเริ่มต้นเงินลงทุนขั้นต่ำ 1,000 บาทเราก็สามารถลงทุนได้แล้ว

2020.07.09 2:12

นัชชา

ดีเหมือนกันนะคะเมื่อคิดถึงเกี่ยวกับกองทุนรวมสำหรับมนุษย์เงินเดือน เพราะว่าการที่เราคิดถึงเกี่ยวกับกองทุนรวม ช่วยให้เราสามารถที่วางแผนและเลือกใช้บริการของกองทุนรวมได้ ได้รับการลดหย่อนภาษีด้วย ตอบโจทย์ตัวการเก็บสะสมเงินไว้สำหรับวัยเกษียณหรือในอนาคตสำหรับเราด้วยค่ะ เพื่อเป็นการวางแผนอนาคตที่มั่นคงด้วย

2020.07.15 6:40

┗|`O′|┛ศิริศักดิ์

กองทุนรวมนี่มีหลายกองทุนด้วยใช่มั้ยครับ? ผมเคยเห็นคำว่า "กองทุนรวม" ในแง่ที่ว่าเป็นการลงทุนสำหรับคนที่ไม่ชอบความเสี่ยงสูง เพราะกองทุนรวมมีความเสี่ยงต่ำแต่ผลตอบแทนก็ไม่มากนัก หากว่ารับได้ก็ลงทุนได้เลย ไม่ใช่สิ! ต้องมีความรู้เกี่ยวกับกองทุนนั้นๆด้วยครับ ซึ่งผมคิดว่าสำคัญมากเพราะเงินที่เอาไปลงทุนมันเป็นเงินเก็บของเราครับ

2020.08.19 15:23

DON

ผมเคยไปสอบบถามกับพนักงานธนาคารนะครับว่ากองทุนรวมนี้ต้องลทุนขั้นต่ำเท่าไหร่ ถามจนผมเองก้จำไม่ค่อยได้เลยครับเพราะว่ามันมีเยอะมากเลยกองทุนรวม เอาเป็นว่าไม่ไม่ใช้เงินลงทุนมากหรอกครับ คุณไปสอบถามก่อนก็ได้ครับแล้วค่อยมาเตรียมเงินทีหลังก้ได้ ผมว่าทางธนาคารเขาก็ยินดีให้คำตอบทั้งแหละ เพราะถือว่าเป็นการบริการลูกค้าอย่างหนึ่งด้วย

2020.08.31 19:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี