Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีการช่วยเหลือเกี่ยวกับยาและเวชภัณฑ์เกี่ยวกับภาษีอย่างไรครับ

ถ้าเราสังเกตเห็นว่าช่วงนี้มีโรคระบาดโคโรน่ายาและเวชภัณฑ์ เป็นสิ่งที่จำเป็นและมีความต้องการสูงสำหรับโรงพยาบาลและการป้องกันตัวเองจากโรคระบาดดังกล่าวด้วย อยากจะทราบว่าทางรัฐบาลมีการช่วยเหลืออย่างไรครับเพื่อเราจะมีการเสียภาษีลดลงเกี่ยวกับยาและเวชภัณฑ์ดังกล่าว เพื่อช่วยให้เราสามารถซื้อสิ่งจำเป็นเหล่านี้ในราคาที่ถูกลงได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Magdalen

ตอนนี้ดูเหมือนว่ามีการผลักดันให้มีแรงจูงใจที่จะนำเข้ายาและเวชภัณฑ์ต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับการรักษาโคโรน่า เพื่อบริจาคให้แก่สถานพยาบาลหน่วยงานของรัฐบาล โดยมีการยกเว้นภาษีมูลค่าเพิ่มและภาษีเงินได้นิติบุคคลให้แก่ผู้นำเข้าครับ ซึ่งจะสามารถช่วยให้ได้รับราคานำเข้าเต็มราคาโดยที่ไม่ต้องเสียภาษีดังนั้นถ้าใครที่กำลังนำเข้าเกี่ยวกับยาหรือเวชภัณฑ์ที่เกี่ยวข้องกับการรักษาโคโรน่าจะได้รับผลประโยชน์ในเรื่องนี้ด้วยช่วยในการรักษาครับ

2020.04.04 12:4

หยก

ก่อนหน้านี้รัฐบาลมีโครงการลดภาษีเกี่ยวกับพวกยาและเวชภัณฑ์ด้วยค่ะ แต่ว่าตอนนี้ยังมีอยู่หรือเปล่าก็ไม่แน่ใจนะคะ อ๋อแล้วก็ล่าสุดฉันได้ข่าวมาว่ารัฐบาลจะให้คนไทยทุกคนได้รับวัคซีนป้องกันโรคโควิดฟรีด้วยนะคะ ไม่แน่อีกไม่กี่ปีก็คงจะมียารักษาสำหรับคนที่ติดเชื้อแล้วก็ได้นะคะ ถ้าเป็นแบบนั้นคงดีมากเลยค่ะ มีใครคิดเหมือนกันไหมค่ะ เม้นเลยค่ะ

2020.11.25 6:2

อนันต์

ลดภาษีนำเข้า แต่มาเพิ่มราคาสินค้าที่นำเข้ามาขาย แบบนี้มันไม่ต่างอะไรกับทำนาบนหลังคนเลยนะครับ ดูอย่างครั้งที่แล้วสิครับ หน้ากากอนามัย เป็นสิ่งที่จำเป็นที่เราต้องให้ในการป้องกัน แทนที่จะทุกคนสามารถหาซื้อได้ แต่ราคากับสูงขึ้นหลายเท่าตัว ไม่ใช่แค่นั้น หลายคนก็ยังกักตุนเอาไว้ด้วย เราไม่ค่อยเห็นด้วยกับโครงการนี้เลยครับ

2020.12.29 7:45

Kookaii

@k. อนันต์ ที่คุณบอกว่า ลดภาษีนำเข้า แต่มาเพิ่มราคาสินค้าที่นำเข้ามาขาย อันนั้นรัฐบาลเค้าก็พยายามตรึงราคาของเหมือนกันนะคะว่าห้ามขายเกินเท่าไหร่ แต่เนื่องจากพ่อค้าที่เห็นแก่ตัวต่างหากที่ทำให้ราคาสินค้าแพงขึ้น ตำรวจก็มีการจับกันเยอะนะคะ แต่คนที่ทำมันแบบนี้มีเยอะมาก ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องภาษีหรือการเพิ่มราคาเลยค่ะ

2021.02.28 0:50

ANNA

อ่านแล้วรู้สึกไม่ค่อยเข้าใจคำถามเท่าไหร่ หมายความว่าจขกทอยากจะซื้อยาในราคาที่ถูกหรอคะ?? ถ้าจขกทมอยากซื้อยาหรือซื้ออุปกรณ์การแพทย์ในราคาที่ถูก จขกทก็ไปซื้อร้านขายยาที่เขาขายส่งก็ได้นะคะ ไม่ต้องไปหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องการตรึงราคาอะไรแบบนี้หรอกค่ะ พออ่านแล้วรู้สึกมันงงค่ะ ว่าคุณต้องการอะไรกันแน่....

2021.12.17 11:10

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

All (อี วอลเล็ต),All (การจ่ายภาษี)

อยากรู้เรื่องภาษี e-wallet ที่ใช้ผ่าน truemoney ค่ะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

All (การจ่ายภาษี)

เร่งคืนภาษีประชาชนคืออะไรครับ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี