Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

เนื่องจากตอนนี้สภาพการณ์ไม่ปกติเพราะมีการระบาดของโรคติดต่อไวรัสโคโรน่า ทำให้แพทย์ต้องทำงานหนักและเสี่ยงต่อการติดเชื้อไวรัสโคโรน่าเป็นอย่างมาก ก็น่าเห็นใจเหมือนกันนะครับสำหรับคนที่เป็นแพทย์หรือเป็นหมอ ก็เลยอยากรู้ว่าทางรัฐบาลมีนโยบายการช่วยเหลือเกี่ยวกับการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์หรือหมอไหม เพื่อเป็นกำลังใจให้กับแพทย์และหมอด้วยในการทำงานครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Abijah

เห็นว่าตอนนี้ทางกรมการคลังของกรมสรรพากร ได้มีนโยบายที่จะสนับสนุนบุคลากรทางการแพทย์และสาธารณสุขที่ปฏิบัติงานเกี่ยวกับการแพร่ระบาดของไวรัสโคโรนาด้วยนะครับ โดยมีการยกเว้นภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาสำหรับค่าตอบแทนที่ได้รับจากกระทรวงสาธารณสุข ทำให้มีการลดหย่อนภาษีได้สำหรับบุคลากรที่ทำงานทางด้านการแพทย์และสาธารณสุขที่ปฏิบัติงานอย่างเต็มที่ในช่วงนี้ครับ

2020.04.06 12:4

กาน

ก็อย่างที่คอมเม้นคุณAbijahบอกและครับ แต่ที่จริงไม่ต้องรอรัฐบาลลดหย่อนภาษีให้ก็ได้นะครับ เพราะคนที่เป็นหมอสามารถขอลดหย่อนภาษีได้โดยเงินบริจาคซึ่งการบริจาคนี้สามารถลดหย่อนได้ถึง 2 เท่าเลยครับ ถ้าหากคุณหมอคนไหนต้องการบริจาคผมสนับสนุนให้บริจาคให้โรงพยาบาลรัฐนะครับ เพราะช่วงโควิดแบบนี้โรงพยาบาลรัฐคงต้องการเงินมากที่สุดแล้วละครับ

2020.11.25 6:18

อนันต์

ที่จริงนะครับ บุคลากร ทางการแพทย์ น่าจะได้รับอะไรที่ดีกว่าการลดหย่อนภาษีนะครับ เพราะคนกลุ่มนี้ ต้องทำงานหนักมากในช่วงที่ผ่านมา แล้วคิดว่าก็ต้องทำงานหนักแบบนี้ไปอีกนานเลยครับ คนกลุ่มนี้น่าจะมีเงินพิเศษให้นะครับ จะได้ทำให้เขามีขวัญและกำลังใจต่อๆไปในการทำงานที่หนักในช่วงนี้ครับ ขอเป็นกำลังใจให้บุคลากรทางการแพทย์ทุกคนนะครับ

2020.12.29 7:44

Kk.

จริงๆมีหลากหลายวิธีเลยที่ช่วยให้เราสามารถลดภาษีได้ คนที่เป็นหมอก็สามารถเอาไปลดหย่อนได้ อย่างเช่นการทำประกันต่างๆ ประกันชีวิต ประกันสุขภาพ หรือแม้กระทั่ง ลูกคนแรกหรือการมีคู่สมรสที่จดทะเบียนสมรสอย่างถูกต้องตามกฎหมาย อันนี้ก็สามารถใช้ลดภาษีได้ด้วยเช่นกัน อีกอย่างตอนนี้มีโครงการช้อปดีมีคืน คิดว่าช่วยได้เยอะเลย

2021.02.28 0:57

จีน่า

พูดถึงหมอก็คือคนทั่วๆไปนั่นแหละ ภาษีก็คล้ายๆกับคนทั่วๆไปถ้ารายได้คุณถึงเกณฑ์ที่คุณจะต้องเสียภาษีคุณก็ต้องทำให้มันถูกต้องไม่ได้มีข้อยกเว้นไปมากกว่าคนอื่นหรอกนะ ทุกคนก็ต้องทำตามกฎหมายทุกคน ส่วนภาษีที่จะสามารถลดหย่อนได้ก็เหมือนที่ความเห็นด้านบนบอกน่ะคุณก็คงจะอาจจะต้องทำประกันชีวิตหรือประกันอะไรสักอย่างก็อาจจะช่วยลดหย่อนได้บ้าง

2021.12.18 5:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี