Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

อยากจะทราบว่าในช่วงที่มีการแพร่ระบาดของไวรัสโคโรน่าในช่วงนี้ ทางรัฐบาลมีนโยบายหรือให้การช่วยเหลือเราอย่างมากในเรื่องของเงินหรือค่าใช้จ่ายในสิ่งจำเป็น เลยอยากรู้ว่าในส่วนของกระทรวงการคลังมีการช่วยเหลือกับเรายังไงบ้างคะเกี่ยวกับการลดหย่อนภาษีในช่วงที่ผ่านมา เพราะว่ากระทรวงการคลังเป็นอีกที่หนึ่งที่เรียกร้องเงินจากเราทุกปีจากการเสียภาษีเงินได้ส่วนบุคคล

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Simran

ก็ถ้าพูดถึงกระเป๋าเงินของทางรัฐบาลก็ต้องนึกถึงกระทรวงการคลังเลยครับ ทางกระทรวงการคลังก็ไม่ได้นิ่งดูดายเกี่ยวกับสถานการณ์ที่เราเผชิญอยู่ ก็ได้มีการออกนโยบายหลายอย่างเลยนะครับที่จะช่วยให้เราสามารถลดหย่อนภาษีได้ อำนวยความสะดวกให้กับเราสามารถที่จะยื่นภาษีโดยการเลื่อนระยะเวลาการยื่นภาษีออกไปได้ และยังมีการออกนโยบายช่วยเหลือเกี่ยวกับคนที่ทำงานหนักในเรื่องการควบคุมโรคด้วย

2020.04.11 12:4

นะโม

ตอนนี้มีโครงการคนละครึ่งครับ ซึ่งโครงการนี้เขาจะช่วยออกค่าใช้จ่ายให้เราครึ่งหนึ่งครับ สำหรับผมคิดว่าเป็นโครงการที่ดีมากเลยนะครับที่ทางรัฐบาลกับกระทรวงการคลังทำ เพราะนอกจากโครงการนี้จะช่วยประชาชนแล้วยังได้ช่วยพ่อค้าแม่ค้าให้สามารถประกอบอาชีพหาเลี้ยงตัวเขาเองต่อไปได้อีกด้วย ถือว่าสุดยอดมากๆครับผมขอชม555

2020.11.27 3:1

วิภาภรณ์

ตอนที่มีโควิดมาในช่วงแรกๆ ตอนนั้นมายืดระยะเวลาการจ่ายภาษีเงินได้คะ แต่ตอนนี้ไม่ได้มีแบบนั้นแล้วคะ ส่วนการช่วยเหลือตินนี้ก็มีหลายโครงการคะ แต่โครงการที่ยังใช้ได้อยู่น่าจะมี 3โครงการคะ คือ โครงการคนละครึ่ง โครงการช๊อปดีมีคืน แล้วก็โครงการท่องเที่ยวคะ แต่ที่ได้รับความนิยมมากเลยคือคนละครึ่งคะ แล้วเขาเพิ่มเงินให้ด้วยคะ เพิ่มมาอีก500บาท

2020.12.30 4:38

Bla bla...

เพื่อนๆชอบโครงการไหนกันมากที่สุดคะ?? มาแชร์ๆกันหน่อย อยากฟังความเห็นว่าเพื่อนๆได้ใช้โครงการอะไรกันบ้าง ??? เราชอบโครงการเราไม่ทิ้งกันที่สุด เพราะได้รับเงินสดมาช่วยค่าใช้จ่ายได้เยอะจริง แต่เราไม่ชอบคนละครึ่งเท่าไหร่ นะ...มันก็ตามชื่ออ่ะ ครึ่งเราครึ่งรัฐ ไม่ชอบตรงนี้แหละ น่าจะให้มาใข้เลยแบบไม่ต้องให้เราออก...

2021.02.28 1:2

ไจแอนท์

ถ้าให้บอกว่าชอบโครงการไหนมากที่สุดสำหรับผมผมชอบคนละครึ่งนะ ผมว่าโครงการนี้มันทำให้ประชาชนใช้จ่ายกันเพิ่มมากขึ้นผมเองก็ไม่ได้เป็นประชาชนทั่วไปก็ค้าขายไปด้วย มันทำให้ผมรู้สึกว่า โครงการนี้ช่วยทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย เป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจได้ดีอย่างเลยนะ ถึงแม้ว่าจะไม่ได้ให้ทั้งหมดแต่ถ้าช่วยค่าใช้จ่ายเราได้ครึ่งนึงผมว่ามันก็โอเค

2021.12.18 4:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (การจ่ายภาษี)

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

อาชีพฟรีแลนซ์นี้มีการเสียภาษีแบบไหนครับ เนื่องจากมีการเสียภาษีในหลายประเภท แล้วสำหรับอาชีพฟรีแลนซ์แบบผมอยู่ในประเภทไหนครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี