วิธีบริหารเงินสำหรับคู่สมรสมือใหม่

ผมกับแฟนพึ่งจูงมือกันเข้าประตูวิวาห์ อยากให้การใช้ชีวิตคู่ของเรามีวิธีจัดการเงินในครอบครัวได้อย่างลงตัว. เพราะต่างมีรายได้ของตัวเองครับ

• อาจฟังดูหัวโบราณไปนิดๆที่จะใช้เงินแบบสมัยก่อนคือกระเป๋าเดียวกัน ที่จริงครอบครัวของผมใช้หลักแบ่งรายได้ครึ่งหนึ่งเข้าบัญชีกองกลาง เพื่อใช้จ่ายในบ้าน,ค่าเทอมลูก อีกครึ่งหนึ่งเก็บกันเองเป็นค่าใช้จ่ายส่วนตัวที่อยากใช้ เช่น อุปกรณ์แต่งรถของผม ,กระเป๋าของภรรยาครับ ถือว่าเป็นกลางและอะลุ่มอลวยที่สุดแล้วที่ต่างคนต่างแบ่งปันรายได้เข้ามาตรงนี้ครับ

no name

2019.08.01 18:0

0 likes

• ดิฉันเป็นแม่บ้านเลี้ยงลูก ไม่มีรายได้ข้างนอก. รายจ่ายหลักคือสามีรับผิดชอบค่ะ แต่มีส่วนประจำของดิฉันเพื่อซื้ออาหารเพื่อทุกคนและดูแลบ้านค่ะ. คิดว่านี่ก็เหมาะกับคู่สามีภรรยาที่ทำธุรกิจร่วมแบบครอบครัวด้วย เพราะจะได้มีความเชื่อมั่นในกันทั้งเรื่องธุรกิจที่อีกฝ่ายดูแลกับเรื่อวความจำเป็นของครอบครัวที่อีกฝ่ายทุ่มเท แต่ถ้าเผื่อไว้เลยจริงๆ อาจมีอาจมีการตกลงรายละเอียดในอนาคตหรือสัญญาแต่งงานเอาไว้ก็ได้ค่ะ

no name

0 likes

• ผมกับแฟนก็พึ่งแต่งงานกันครับ ต่างคนมีรายได้เกือบเท่ากัน อยู่ออฟฟิศเดียวกัน. ต่างใช้เงินตัวเองตั้งแต่เป็นแฟนกันแล้ว ตอนนี้เราตกลงกันแบ่งจ่าย ค่าผ่อนบ้านผมจัดการ ค่าผ่อนรถเธอดูแลครับ ครอบครัวยุคใหม่นิยมใช้การบริหารเงินแบบนี้แหละครับ จึงได้ทำการนั่งคุยเป็นเรื่องเป็นราวและตกลงกันตั้งแต่ใกล้แต่งแล้วครับสบายใจดี

no name

0 likes