Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำประกันรถยนต์จะรับความคุ้มครองตอนไหน

ฉันต้องการจะทราบว่าทำประกันรถยนต์จะได้รับความคุ้มครองตอนไหนคะพอดีว่าจะต่อประกันรถยนต์ค่ะซึ่งปกติสามีจะเป็นติดต่อเองทั้งหมดแต่ตอนนี้สามีได้เสียชีวิตไปไม่กี่เดือนที่แล้วตอนนี้ประกันรถยนต์จะหมดอายุฉันไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เท่าไหร่จึงอยากทราบว่าทำประกันแล้วจะได้รับความคุ้มครองเมื่อไหรเพื่อที่ฉันจะได้ติดต่อบริษัทประกันทันท่วงทีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วิโรจน์

เสียใจด้วยนะคะกับการสูญเสียคนที่เรารัก ฉันเองก็เป็นมารดาไร้คู่ที่ต้องทำด้วยตัวเองทุกอย่าง ฉันก็ไม่เก่งนะคะแต่เมื่อเวลาผ่านไปจะช่วยให้เราเข้าใจอะไรมากขึ้นได้ค่ะ สำหรับการตอบประกันรถยนต์ที่หมดอายุเราสามารถตอบประกันได้ทันทีโดยที่ไม่ต้องรอไม่หมดอายุเสียก่อนเมื่อเราต่อก่อนล่วงหน้าความคุ้มครองจะต่อเนื่องจากกรมธรรม์เล่มเก่านะคะ

2020.07.23 14:18

ลาล่า

ติดต่อก่อนหมดอายุดีที่สุดค่ะเพราะพอหมดอายุแล้วเข้าจะทำการต่อให้ทันทีและก็เริ่มคุ้มครองทันทีเลยค่ะ แต่ว่าถ้าหากไม่แน่ใจหรอคิดว่าข้อมูลที่ได้อาจไม่ถูกต้อง ฉันก็แนะนำให้คุณทำการโทรติดต่อสอบถามทางบริษัทเองได้เลยค่ะ เพราะปกติทางบริษัทจะมีเจ้าหน้าที่ค่อยตอบคำถามพวกนี้อยู่นะคะ ยังไงก็เสียใจด้วยเช่นเดียวกันนะคะ

2020.11.29 12:1

ศิรินันท์

ปกติแล้วประกันรถยนต์เขาจะมีจดหมายหรือมีเจ้าหน้าที่โทรมาเตือนเรานะคะว่าประกันใกล้จะหมดอายุแล้วของเราเจ้าหน้าที่จะโทรมาเดือนล่วงหน้าประมาณ1เดือนคะ ถ้าเราอยากทำกับเจ้าเดิมก้แจ้งกับเจ้าหน้าที่ได้เลยคะเขาจะต่อให้เราทันทีคะ แล้วเราก็ค่อนโอนเงินให้กับเขาคะ ตอนนี้ง่ายกว่าเมื่อก่อนเยอะแล้วคะ สามารถซื้อออนไลน์ได้ด้วยคะ

2020.12.30 5:35

สุ

เสียใจด้วยนะคะที่สามีคุณเสียแล้วสำหรับการต่อประกันนะเราก็ตอบเหมือนกับเม้นท์บนเลย และเวลาเราจะต่อประกันนั้นเราสามารถทำล่วงหน้าได้เป็นเดือนเลยนะคะ เริ่มตั้งแต่ 6 เดือน 3 เดือน 1เดือน หรือจะต่อก่อนหมดอายุ1วันก็ได้ค่ะ แต่ถ้าจะให้ดีเราว่าต่อก่อนสัก1หรือ2เดือนกำลังดีนะไม่ช้าไม่เร็วเกินไป ถ้าต่อก่อนหมดอายุ1วันเราว่ามันเร็วไปหน่อย

2021.02.20 11:20

Ken

@จขกท. ก็บอกแล้วกันตามปกติเลยครับไม่ยาก แล้วปกติบริษัทประกันเขาก็จะโทรติดต่อผู้เอาประกันอยู่แล้ว ส่วนความคุ้มครองเนี่ยก็เป็นไปตามเงื่อนไขครับ แล้วคุณถามว่าจะได้ความคุ้มครองเมื่อไหร่ ก็ตอนที่คุณเกิดอุบัติเหตุยังไงล่ะ ถ้าไม่เกิดอุบัติเหตุก็ไม่ได้ความคุ้มครองอะไร ก็ไม่เห็นเป็นไรเลยครับหรือว่าคุณอยากเกิดอุบัติเหตุรถยนต์จะได้ได้ความคุ้มครอง

2021.05.15 8:5

62ชื่นชม

บางเรื่องที่เราไม่เคยทำ ในครั้งแรกอาจจะดูยุ่งยากสักหน่อย อย่างไรเสียเจ้าของกระทู้ก็เคยต่อประกันรถยนต์แล้วครั้งหน้าคงสบายขึ้นแล้วล่ะค่ะ คงมีเรื่องอื่นอีกใช้มั้ยที่ปกติสามีของเจ้าของกระทู้จะเป็นคนจัดการ แต่ตอนนี้คุณเองต้องลงมือทำเองทุกอย่าง..สู้ๆนะคะ เราเป็นกำลังใจให้ คนที่เข้ามาอ่านกระทู้ก็คงอยากให้กำลังใจคุณด้วยค่ะ

2021.05.21 15:21

Red Velvet

เพื่อที่คุณจะเข้าใจง่ายๆนะคะ ก็จะพูดให้เข้าใจง่ายๆก็คือว่าประกันรถยนต์จะคุ้มครองก็ต่อเมื่อเกิดอุบัติเหตุทางรถยนต์กับรถยนต์คันนั้นที่มีประกันค่ะ คุ้มครองเรื่องอะไรบ้าง คุณคงจะไม่รู้จริงๆเข้าใจนะคะ เพราะว่าฉันเองก็มีหลายๆเรื่องที่สามีเป็นคนจัดการหมดอย่างเช่นเกี่ยวกับเรื่องที่จะต้องไปที่ขนส่งก็จะไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเท่าไหร่ค่ะ

2021.07.17 16:48

แรมโบ้

@Red vaved ใช่ครับเข้าใจอารมณ์แบบนี้ มาลงของคุณแล้วก็ จขกทด้วย เพราะผมตอนที่เป็นวัยรุ่นก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลยครับ แต่พอพ่อเสียชีวิต ผมต้องจัดการทุกอย่างเอง จำได้ว่าเรื่องที่ต้องจัดการก็มีเกี่ยวกับเรื่องรถยนต์นี่แหละครับ เกี่ยวกับภาษี พรบ แล้วก็มีประกันรถยนต์ก็ปวดหัวเหมือนกันนะ เข้าใจเลยครับ แต่ผมคิดว่า comment ต่างๆ คงทำให้จขกทได้ข้อมูลมากขึ้นนะ

2021.09.16 16:10

มะนาว

จริงๆถ้าสามีคุณเสียชีวิตไม่แน่ใจเหมือนกันว่าคุณจะต้องไปทำเรื่องหรือเปล่าเกี่ยวกับเปลี่ยนชื่อในประกัน??? เพราะยังไงๆ ถ้าสามีเสียชีวิต รถก็คือมรดกตกทอดที่ต้องเป็นของคุณอยู่แล้ว แล้วอีกอย่างนึงคุณก็ต้องเป็นผู้จ่ายค่าประกันแทนสามีใช่ไหมคะ เอาเป็นว่าทางที่ดีจขกทลองไปสอบถามไปกับทางบริษัทประกันดีกว่านะคะ

2021.12.25 9:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี