Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เวลาผ่านไปเร็วกว่าที่คิด...ก่อนหมดปี! เช็คลิสสิ่งที่ควรวางแผนครับ

ผ่านมาแล้วครึ่งปี มีหลายอย่างอยากทำ แต่อาจไม่ได้ทำสักที....ไม่อยากปล่อยผ่านครับ มีอะไรที่ควรทำบ้างในเรื่องเงินๆทองๆ?!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pawaret

ศึกษาหลักภาษีเบื้องต้นไว้บ้างสิค่ะ เช่น รายได้รวมทั้งปีเสียเท่าไหร่ , รายการอะไรนำมาลดหย่อนได้บ้าง บางคนอาจคิดว่าสุขภาพการเงินในตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไรนะ มีเงินใช้สบายๆดี แต่ต้องยอมรับว่าความไม่แน่นอนพก็มีด้วย จึงควรตรวจสอบรายรับรายจ่าย รายการไหนที่ต้องจ่ายประจำหรือเป็นแบบทั่วๆไป มีคงเหลือเท่าไหร่และตรวจสอบหนี้สินเป็นครั้งคราวหน่อย_ส

2019.08.01 18:0

Pidok

ศึกษาวิธีการลงทุนใหม่ๆครับ เช่น หุ้นแบบDCA หรือ การลงทุนแบบอสังหาริมทรัพย์ก็น่าสนใจอยู่. อย่างผมชอบ DCA เป็นพิเศษโดยเราสามารถซื้อหน่วยลงทุนหรือหุ้นในจำนวนที่มากขึ้นได้หากราคาหุ้นปรับตัวลงมาต่ำลงแต่อาจซื้อได้น้อยลงในขณะที่ราคาหุ้นปรับตัวสูงขึ้น ไม่ต้องมาคอยเกร็งการขึ้นๆลงๆของมันน่ะครับ

Nimnuan

มองหาประกันชีวิตดีๆไว้เผื่อเหลือเผื่อขาด หากมีค่าใช้จ่ายฉุกเฉินเรื่องสุขภาพที่บ้านจะได้ไม่ลำบากเอาครับ เพราะถ้าลองคิดสักนิดให้ไกลและรอบด้านขึ้น จะเห็นว่าหลายสิ่งที่เกิดขึ้นกับคนรอบตัวเราหรือคนที่เราเคยรู้จัก เช่น อุบัติเหตุ เจ็บป่วย หรือโรคร้ายแรง สิ่งที่ตามมาคือความสูญเสียไม่ว่าจะเวลา ความสามารถ หรือรายได้ ดังนั้นกันดีกว่าแก้ครับ

Korrakoj

เช็คลิสสิ่งที่ควรวางแผนเกี่ยวกับเรื่องเงิน วางแผนลดหย่อนภาษี LTF-RMF กองทุนไหนน่าสนใจ วางแผนเที่ยวเมืองรอง แจ้งความจำนงขอลดหย่อนภาษีประกันสุขภาพ สำรวจรายจ่ายปีนี้ ใช้เงินไปกับอะไรบ้าง เหมาะสมหรือไม่ ตัดอะไรได้บ้าง เพื่อเป็นแผนการใช้จ่ายในปีต่อไป วางแผนการใช้เงินโบนัส จะเอาไปจ่ายหนี้สินก้อนโตที่มีดอกสูง เช่น ดอกเบี้ยบ้าน ให้รางวัลตัวเอง ใช้จ่ายเพื่อท่องเที่ยว หรือให้ของขวัญญาติ

2020.04.17 4:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (อี วอลเล็ต)

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

บัตร we card ใช้รูดซื้อของแทนเงินสดได้ไหม

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

mPay ผูกกับsamsung payได้ด้วย

เมื่อก่อนmPay ใช้งานค่อนข้างจำกัดมากจริงๆครับ ผมเคยใช้เมื่อก่อนเพราะความยากเลยเลิกใช้ครับ แต่ที่หันกลับมาใช้อีกก็เพราะว่าช่วงนี้ mPayมีโปรครับ คือสมัครไว้รับเงินฟรีครับ ช่วงนี้ผูก samsung pay แจก 100 ใช้จ่ายได้เงินคืน 50% ไม่เกิน 100 ผูกบัญชี ธ.กรุงเทพ แจก 100 หมดเงินแล้วก็รอโปรใหม่ มีเงินโปรเข้ามาให้เกลือบทุกเดือนเลยครับ

mPay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี