Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สนใจเรื่องภาษีย้อนหลังค่ะ ทำอย่างไรเราถึงจะไม่โดน..

จะว่าเราติดตามข่าวบันเทิงบ่อยก็ได้ ใครๆก็กลัวสรรมพากรหรือภาษีย้อนหลัง บางคนโดนเรียกเก็บเป็นล้าน กลัวจะเป็นเรื่องใกล้ตัวค่ะ ควรตรวจสอบอะไรบ้างเอ่ย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อัญชลีพร

ยื่นภาษีทุกปีก็รอดแล้วครับ ลองเช็คใน Calculator Tax ออนไลน์ดูได้. โดยหลักการฉบับย่อๆของการคำนวณภาษีที่ควรคิดถึงก็คือ การนำรายได้ทั้งปี มาหักออกด้วยค่าใช้จ่าย หักด้วยค่ารถหย่อน แล้วก็นำยอดที่เหลือไปคำนวณภาษีตามอัตราที่กำหนดต่อไป. แต่ในส่วนของภาษีเงินได้นิติบุคคล ก็คือรายได้ลบด้วยค่าใช้จ่ายไปเลยแต่อาจจะลงรายละเอียดยิบย่อยมากกว่า.

2019.08.01 18:0

ชนินทร์

ส่วนตัวเลือกทำบัญชีรายเดือนของตัวเองเก็บไว้ควบคู่ด้วย ปลอดภัยดีและมีหลักฐานอ้างอิง แถมควบคุมค่าใช้จ่ายเบื้องต้นได้ดีด้วยค่ะ. ถ้าลองหาดูจะมีโปรแกรมสำเร็จรูปทางบัญชีให้เลือกมากมาย ทั้งแบบออนไลน์และออฟไลน์ จะช่วยเราจัดทำบัญชีได้ง่ายขึ้น ทั้งลดต้นทุนเวลาและค่าใช้จ่ายบางส่วน บริหารธุรกิจได้อย่างมืออาชีพมากขึ้นได้มาตรฐานดีด้วยค่ะ

Nataya

รู้เขารู้เราครับ! ศึกษารายละเอียดเว็บไซต์สรรมพากร พวกข่าวสารเรื่องภาษี ,การขอลดค่าปรับ หรือขอเงินเพิ่มได้ มีหมดครับ. มีแท็บ ข้อมูลสำหรับผู้ประกอบการภาษีมูลค่าเพิ่มและภาษีธุรกิจเฉพาะ , ข้อมูลสำหรับผู้เสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ,ข้อมูลสำหรับผู้เสียภาษีเงินได้นิติบุคคล และพวกค้นข้อมูลแบบแสดงรายการ มีผลการจัดเก็บภาษีมากมาย

เมฆ

ภาษีย้อนหลังจะเกิดขึ้นและเราจะโดนสรรพากรตรวจสอบและโดนเล่นงาน เมื่อเราไม่ได้จ่ายภาษีทุกปี ถ้าอย่างนั้นทางที่ดีเราก็ทำการจ่ายภาษีทุกปีให้ถูกต้องตามกฎหมายแบบนี้ ต่อให้มีคนอยากจะมาฟ้องเราหรือว่าสรรพากรเผอิญมาตรวจสอบภาษีย้อนหลังของเรา เราก็จะไม่มีปัญหาตามมาทีหลังค่ะ เพราะว่าเราทำถูกต้องตามกฎหมายอยู่แล้ว อันนี้จริงนะคะ

2020.07.13 21:46

ถวิน

ก็ตอนแรกนะคะถ้าเราอยากรู้ว่าเราจะโดนไหม เปิดจะมีการเตือนให้ยื่น และมีการวิเคราะห์และการตรวจสอบแบบแสดงรายการภาษี คือถ้ามีการเตือนแบบนี้ให้เราทำการติดต่อชำระภาษีให้เรียบร้อยค่ะ ไม่ต้องรอให้ถึงขั้นตอนการออกหมายเรียก เพราะลำดับความรุนแรงก็จะเพิ่มขึ้นตามลำดับด้วยค่ะ ดังนั้นเราสามารถที่จะติดตามข่าวสารเรื่องภาษีเกี่ยวกับกฎหมายใหม่ๆที่ออกมามา

2020.07.25 14:10

ปราการ ⊙﹏⊙∥

เจ้าของกระทู้ครับ เรื่องการโดนเก็บภาษีย้อนหลังกับเรื่องข่าวบันเทิงมันเกี่ยวกันยังไงอะครับ อ๋อ! คุณหมายถึงคนในวงการบันเทิงที่มีรายได้ดีเขาเสียภาษีกันครบหรือเปล่า ถ้าเสียไม่ครบจะโดนเก็บย้อนหลังใช่มั้ยครับ ผมเคยเห็นข่าวผ่านๆเหมือนกัน งั้นตามที่มีคนเข้ามาคอมเม้นท์เลยครับ หากทำทุกอย่างถูกต้อง ไม่ต้องกลัวอะไรครับ

2020.08.23 14:18

Mango

ถ้ารู้ตัวว่าเป็นบุคคลที่ต้องเสียภาษีก็ต้องจ่ายเงินภาษีทุกปีค่ะ ต้องไปตรวจสอบดูว่าหน้าที่การงานของเราต้องมีการเสียภาษีไหม และรีบจัดการเลย จัดการเริ่มจ่ายตั้งแต่ปีนี้เป็นต้นไปแบบนี้ค่ะ ถ้าในอนาคตถูกตรวจสอบ จะได้ไม่โดนหนักมาก เพราะบางครั้งกรมสรรพกรก็ไม่ได้ตรวจย้อนหลังหลายปีขนาดนั้น และอาชีพส่วนใหญ่ที่จะโดนตรวจจะเป็นพวกธุรกิจส่วนตัว ที่ไม่มีหน้าร้าน แต่เป็นธุรกิจที่ค่อนข้างใหญ่ เพื่อป้องกันการทำผิดกฎหมายหรือการค้าที่ผิดกฎหมายค่ะ

2020.08.28 14:46

Levi.44

เเสดงว่าจขกทต้องทำธุรกิจอะไรได้เงินเยอะแต่ยังไม่เคยเสียภาษีแหง๋ๆเลยใช่ไหมครับเลยกลัว.... ปกติจขกทเปิดบริษัทไหมครับ??? ถ้าทำเองไม่ได้ก็จ้างพนักงานทำครับ แสดงรายรับรายรายจ่ายที่แท้จริงๆ เค้าจะมีให้กรอกเอกสารทุกปีครับของสรรพากร ถ้าทำเองได้ก็เข้าเวปไซด์สรรพากรได้เลยแล้วก็ลงไปหยอดๆตัวเลขดู ถ้ารายได้เราไม่ถึงเกณฑ์ที่จะต้องเสียภาษี เราก็จะได้เงินคืนครับ

2021.06.12 12:4

Pamorn

ถามแบบนี้ เจ้าของกระทู้เคยยื่นภาษีหรือเปล่าครับ ถ้าเคยยื่นภาษีแล้วก็ไม่มีอะไรต้องกลัว ว่าแต่ยื่นครบหรือเปล่า ถ้ายื่นไม่ครบนี่ล่ะต้องระวัง แต่คุณเข้ามาตั้งกระทู้นานแล้ว น่าจะจัดการเรื่องภาษีนี้ไปแล้วล่ะ หวังว่าจะไม่มีเรื่องอะไรให้คุณตื่นเต้นหรือตกใจนะ การทำตามกฎหมายหรือระเบียบต่างๆก็ทำให้เราสบายใจได้มากครับ

2021.07.25 16:45

ธีรนันทร์

ปกติแล้วคนที่จะโดนภาษีย้อนหลังน่าจะทราบตัวเองอยู่ดีแล้วครับ ว่าต้องโดน เพราะอะไรเหรอ ต้องทราบแล้วว่าเงินที่ตัวองได้มามันถึงช่วงคนที่จะต้องเสียภาษีเงินได้อยู่แล้ว แต่ก็พยายามหาช่องที่จะไม่จ่ายภาษี พอโดนเก็บย้อนหลัง ก็จะออกมาบ่นว่าไม่เห็นจะรู้เรื่องอะไรเลย หรือบางคนก็บอกว่าไม่เห็นได้เอกสารอะไรเลยคือ พยายามหาข้อแก้ตัว

2021.08.18 15:25

Uncle.U

จขกทถามมาว่า ทำยังไงถึงจะไม่โดนภาษีย้อนหลัง? ก็เห็นว่ามีคนเข้ามาตอบเข้ามาคอมเม้นเยอะดี ผมขอถามกลับบ้างนะครับ แล้วทำยังไงหรอครับบางคนถึงโดนภาษีย้อนหลังได้? อันนี้ผมไม่ได้กวนนะครับ ผมอยากรู้จริงๆ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับภาษีเท่าไหร่ อันนี้ถามแบบไม่รู้จริงๆนะครับ ขออย่าดราม่า อยากขอคนใจเย็นๆเข้ามาช่วยอธิบายให้ผมหน่อย

2021.09.20 15:40

ณิชานันทน์

ถ้าไม่อยากโดนเรื่องของภาษีย้อนหลัง เราขอแนะนำว่าให้ไปแสดงตัวตนที่จะเสียภาษีเลยคะ ถ้าตัวของคุณ มีรายได้รวมๆต่อปีแล้ว ตกที่ประมาณ 150,000 บาท คุณต้องเสียภาษ๊เงินได้อย่างแน่นอนคะ แต่ถ้าไม่ถึงการที่เราไปแจ้งเอาไว้ก็เป็นการป้องกันการเรียกเก็บย้นหลังคะเพราะเราจะมีหลักฐานที่แสดงว่าเราไม่ต้องเสียภาษีเงินได้ในช่วงปีนั้นๆ

2022.01.22 16:24

กฤตเมธ

พี่ต้องเริ่มเชคตัวเองแล้วละครับพี่อยู่ในกลุ่มที่ต้องเสียภาษีไหม เอาง่ายๆเลยละกันครับ ถ้าพี่มีรายได้ต่อปีที่ประมาณ 120,000บาท/ปี พี่ต้องไปทำเรื่องที่จะเสียภาษีแล้วละครับเพราะว่าอยู่ในกลุ่มที่ต้องเสีย ถ้าพี่ไม่เสียแล้วเขาเชคพี่ย้อนหลังก็จะนับจำนวนปีที่มีรายได้พร้อมกับบวกดอกเบี้ยเข้าไปด้วยครับ เอาจริงๆนะ รายได้เทาที่เขากำหนดเสียไม่กี่บาทหรอกครับ

2022.02.20 7:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ทำไมถึงต้องมีมาตรการการช่วยเหลือลดหย่อนภาษีคะ

All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

เปิดร้านขายของชำเล็กๆแต่โดนภาษีจ่ายไม่ไหว

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี