Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อิสระภาพทางการเงินหมายความว่าอะไร?

ผมไปได้ยินคนที่ประสบผลสำเร็จเค้าชอบพูดถึงว่าอิสระภาพทางการเงินเลยอยากรู้ว่ามันหมายความว่าอะไรเพื่อจะได้ประสบผลสำเร็จกับเข้าบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

maprang

อิสระภาพทางการเงินหมายความว่าอิสระที่จะใช้เงินนั้นเองเป็นความหมายตรงตัวความหมายโดยรวมหมายถึงคนที่มีอิสระในการใช้เงินจะทำอะไรก็ได้ไม่ต้องทำงานมีเงินเยอะมากจนไม่ต้องหวังพึงเงินที่มาจากการทำงานแลกมาสามารถที่จะทำอะไรก็ได้ไปเที่ยวทำอะไรก็ได้อย่างเป็นอิสระ

2019.08.01 18:0

Mariah

ใช้ชีวิตได้อย่างอิสระไม่ต้อองทำงานก็ได้สามารถทำสิ่งที่ตัวเองรักเป็นอิสระจากการทำงานจะซื้ออะไรก็ได้หรือจะยังทำงานอยู่ก็ทำได้แต่เป็นการทำงานที่ตัวเองรักแล้วก็ไม่ได้สนเรื่องของรายได้แต่มีความสุขเป็นกับงานที่ตัวเองทำ นั้นและคืออิสระทางการเงินที่ผมคิดว่านะ

Kadin

นักการเงินนิยามว่า ภาวะที่พร้อมไปด้วยสิ่งเหล่านี้ 1ไม่ได้เป็นภาระของใคร คือไม่จำเป็นที่จะต้องพึงพาใครสามารถยืนได้ด้วยลำแข้งของตัวเอง2 ไม่ได้เป็นหนี้ใคร หรือเป็นหนี้สินเชื่ออะไรของธนาคารไหนไม่ต้องผ่อนดอกเบี้ยหืหรือผ่อนอะไรก็ตามแต่ 3ไม่จำเป็นต้องพึงพารายได้จากการทำงาน นี้คือคำนิยามของ อิสระภาพทางการเงิน

โสภาค

ดิฉันว่า สำหรับคำว่า อิสรภาพทางการเงิน ไม่สามารถใช้กับเราคนไทยได้คะ เพราะคนไทยยังเป็นกลุ่มคนที่ส่วนใหญ่หาเช้ากินค่ำคะ แต่สำหรับความหมายของอิสรภาพทางการเงินคือ การเป็นเจ้าของทรัพย์สินเงินทองมากเพียงพอกับค่าใช้จ่ายทั้งครอบครัวไปตลอดชีวิต โดยหลังจากหยุดทำงานประจำไปแล้วยังคงมีรายได้จากทรัพย์สินสร้างเงินอย่างสม่ำเสมอ

2020.03.26 5:19

Rosalinda

ถ้าเราอยากจะมีอิสรภาพทางการเงิน เราจะต้องวางแผนทางการด้านเงินของตัวเองอย่างเป็นระบบ และต้องทำตามแผนนั้นให้ได้ตามที่วางไว้ อิสรภาพทางการเงิน อาจไม่ต้องรอถึงเกษียณก็ได้ ซึ่งหลักคิดของโรเบิร์ตก็คือให้ดูว่าในระหว่างการทำงานมีการสร้างสะสมทรัพย์สินที่สร้างรายได้จนมากกว่ารายจ่ายรวมต่อเดือนของเราหากมากกว่า ถือว่ามี อิสรภาพทางการเงิน เช่น ดอกเบี้ยจากเงินฝาก

2020.04.17 4:47

น้อม

ก็คำว่าอิสระคือ เราไม่ต้องถูกผูกมัดหรือว่าถูกจำกัดด้วยสิ่งใดสิ่งหนึ่งอิสรภาพทางการเงินก็น่าจะหมายความว่า เราไม่ได้โดนจำนวนเงินหรือว่าสภาพ การทางการเงินของเราจำกัดในการใช้จ่ายก็อาจจะหมายถึงไม่ต้องทำงานหรือว่า เราอาจจะมีธุรกิจที่เลี้ยงตัวเองได้ส่งเงินมาให้ใช้ตลอด แล้วเราก็สามารถใช้เงินได้อย่างอิสระโดยที่ไม่ต้องกังวลถึงเรื่องอะไร

2020.07.15 12:24

ลอย

มีเงินให้ใช้เท่าไหร่ก็ได้โดยที่ไม่ต้องมาคอยกังวลว่าเงินจะหมดไป เพราะถ้าเรามีเงินเยอะขนาดนั้นช่วยให้การใช้จ่ายเงินจะคล่องตัว เพื่อที่จะทำให้เกิดสภาพความคล่องตัวแบบนี้ได้เราจำเป็นต้องมีพฤติกรรมหรือ ฝึกการใช้เงินแบบที่เป็นประโยชน์ต่อการมีเงินไว้ใช้ในอนาคต เพราะว่าไม่อย่างนั้นแล้วถึงจะมีเงินเยอะขนาดไหนถ้ามีพฤติกรรมการใช้เงินเยอะก็ไม่พออยู่ดีครับ

2020.07.28 6:25

นันทพร😐😑

จะได้เจอกับตัวเองมั้ยนะคำว่า "อิสรภาพทางการเงิน" เนี่ย ต้องมีเงินมากเท่าไหร่ถึงจะทำแบบนี้ได้ คือใช้เงินได้โดยไม่ต้องกังวลว่ามันจะหมดไปและมีให้ใช้อยู่ตลอด เคยได้ยินคนนึงพูดว่าเขาอยากมีเงินเยอะๆ แบบว่าอยากซื้ออะไรก็ซื้อได้ไม่ต้องคิดมากไม่ต้องกังวลว่าเงินจะหมด ตอนนั้นเราก็สงสัยว่ามันจะเป็นไปได้ยังไง ตอนนี้เข้าใจละ ว่าคำนี้มีอยู่จริงๆ

2020.08.24 3:40

Ployy

จริงๆแล้วการที่เรามีรายจ่ายน้อยกว่าเงินที่เราได้รับ อันนี้ก็เรียกว่า อิสระภาพทางการเงิน ค่ะ การที่เรามีเงินจ่ายค่าต่างๆที่เราต้องชำระ โดยที่เงินไม่ติดลบ ทำให้เรารู้สึกมีอิสระในการใช้ชิวิต ไม่มีความเครียด หรือปัญหาางด้านการเงิน แต่ถ้าเรามีรายการจ่ายมากกว่ารายรับ แบบนี้ถือว่าเรากำลังเป็นหนี้ ซึ่งไม่สามารถทำให้การใช้ชีวิตมีอิสระได้ค่ะ

2020.08.30 10:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย

หนัง Pu Pd pvc ต่างกันยังไง

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Truemoney / ทรู มันนี่

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

สงสัยว่าทำไมซื้อหมูที่แมคโครถึงถูกกว่าร้านขายส่งหมู

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

mPay สะดวกมีส่วนลด

สาเหตุที่ผมกลับมาใช้mPay หลักๆผมก็เน้นความสะดวกครับ และอาจจะมีส่วนลดบ้าง แต่ส่วนลด5%ตอนนี้มีเเต่เฉพาะผู้สมัครใหม่เท่านั้นaisครับ เมื่อวาน ผมจ่ายบิลตามเงื่อนไขแล้ว เพื่อรับโปร บัตรเครื่องดื่มสตาร์บัค ถ้าไม่มีsmsตอบกลับคือสิทธิเต็มเเล้วใช่ไหมครับ แต่ก็โอเคครับ บางเดือนได้เงินคืนจากmPayด้วยครับบางเดือนได้โปรหนึ่งร้อยบาทก็มีครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี