Forum
แก้ไขล่าสุด: 

บัตรเครดิตโดนเครื่องกดเงิน ATM ดูดทำยังไงดี

พอดีว่่ามีความจำเป็นที่จะต้องกดเงินสดมาใช้จากบัตรเครดิตอ่ะค่ะแต่โดยส่วนตัวเป็นคนขี้ลืมทำให้พอกดเสร็จก็ลืมหยิบบัตรออกจากตู้พอรู้ตัววิ่งกลับมาเครื่องก็กลืนบัตรเข้าไปต่อหน้าต่อตา

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jordon

ติดต่อธนาคารเลยครับ เพื่อทำการขออายัดบัตรให้เร็วที่สุด แต่เพื่อจะอย่างนั้นได้คุณก็ต้องเตรียมตัวให้พร้มด้วย เช่นการมีเบอร์โทรศัพท์ของธนาคารให้เรียบร้อย เพื่อความรวดเร็วในการจัดการเมื่อเกิดปัญหาขึ้น เพราะถ้าไม่รีบจัดการเงินของคุณก็จะหายไปได้ทุกวันคนเราไว้ใจไม่ได้เลย คุณจึงต้องหาทางป้องกันให้เงินที่อยู่ในบัญชีปลอดภัย

2019.08.01 18:0

Lap

ไปที่ธนาคารขออายัดบัตรแล้วทำบัตรใหม่ครับ แต่การทำวิธีนี้กอาจจะช้าเกินการก็ได้ แต่ถ้าสำหรับใครที่ไม่สามารถติดต่อธนาคารทางโทรศัพท์ได้ อย่างเช่นคนสูงอายุก็อาจจะเลือกเข้าไปที่ธนาคารเลยก็ได้แต่ไปให้เร็วที่สุดนะ และพยายามระวังอย่าหลงลืมบ่อยๆ เพราะการสูญเสียเงินไปนั้นกว่าจะได้กลับมาใช้เาลานาน

Komalat

โทรไปธนาคารก็ได้ครับทางธนาคารจะทำการอายัดบัตรให้แล้วจะส่งบัตรใหม่มาให้เราตามที่อยู่ครับ วิธีนี้ก็ง่ายๆและสะดวกดี แต่ทางที่ดีที่าดพยายามอย่าใช้บัตรเครดิตกดเงินสดจะดีกว่านะ เพราะนั่นไใใช่คุณสมบัติขิฝบัตรเครดิต แต่ใช้กดเงินสดได้ถ้าคุณจำเป็นจริงๆเท่านั้น เพราะการกดเงินสดด้วยบัตรเครดิตจะทำให้เสียดอกเบี้ยเยอะด้วย

วัชราภรณ์

ปกติแล้วเครื่องไม่น่ากลีนบัตรที่ออกมาแล้วนะครับ ผมว่าเครื่องน่าจะมีปัญหาแล้วครับ ยังไง ก็ไปที่ธนาคารก่อนเลยครับ ยื่นเรื่องอายัดบัตรไว้ครับ ผมว่านะจะใช้เวลาไม่นานครับ ถ้าตู้อยู่ใกล้พนักงานอาจเดินมาหยิบให้ก็ได้ครับ ไม่ต้องตกใจกลัวนะครับ กรณีตู้กลืนบัตรนี้เป็นกันได้ทุกคนละครับ ไม่น่ากลัวเหมือนบัตรหายครับ

2020.03.26 6:45

สุริยา

เครื่องกลืนบัตรหายไปต่อหน้าเลยเหรอคะ เป็นเรานี่คงเหวอไปเลย แล้วตอนนี้คุณได้บัตรคืนมาเรียบร้อยแล้วหรือยังคะ เราไม่ได้มีบัตรเครดิตหรอกมีแต่บัตรเอทีเอ็ม เวลาไปเช็คยอดเงินหรือกดเงินสดจากตู้เอทีเอ็ม เราจะระวังมากเลยค่อยๆทำทีละขั้นตอนเพราะกลัวว่าถ้าทำอะไรผิดแล้วเครื่องมันดูดบัตรเข้าไป ต้องเสียเวลาเรื่องการทำบัตรอีกน่ะค่ะ

2020.05.20 10:30

น้องปูเปรี้ยว

เวลาทำธุรกรรมต่างๆที่เกี่ยวกับเรื่องเงินต้องใจเย็นและมีสติอยู่เสมอนะคะ เราไม่เคยถูกเครื่องกลืนบัตรเอทีเอ็มเสียทีเลยไม่รู้ว่าทำไมบางคนถึงโดนเครื่องกลืนบัตรของตัวเองเข้าไป อย่างไรก็ตาม ถ้าเกิดความผิดพลาดไปแล้ว ก็รีบตามบัตรคืนกลับมาให้ได้โดยเร็วที่สุดและพยายามตั้งสติให้ดีทุกครั้งเมื่อทำธุรกรรมหน้าเครื่องเอทีเอ็มค่ะ

2020.07.28 8:59

อันอัน

เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้ค่ะ ถ้ายิ่งเป็นเครื่องเอทีเอ็มที่มีการใช้งานมานานแล้ว บางครั้งเกิดเรื่องแบบนี้ค่ะ ก็ไม่ต้องตื่นตกใจไปค่ะ ถ้าเกิดเรื่องแบบนี้ก็ไปติดต่อที่ธนาคารเลยค่ะ เป็นวิธีเดียวเท่านั้น เพราะเราเอาบัตรออกมาไม่ได้ และบัตรก็ใช้งานไม่ได้ แต่ถ้าให้ดีรีบไปติดต่อเร็วๆดีกว่านะค่ะ ทางธนาคารเขาจะได้ให้คนมาเช็คตู้ด้วย

2020.07.29 4:16

สมบัติ

เป็นระบบเพื่อความปลอดภัยครับในกรณีที่ทำแบบนั้น ก็เพื่อที่จะไม่ให้บัตรเครดิตของเราตกไปอยู่ในมือของคนอื่นในกรณีที่เราลืมหยิบบัตรเครดิตไป คิดดูสิครับว่าถ้าคนอื่นได้บัตรเครดิตของเราไปใช้จ่าย มันจะยุ่งยากกว่าตอนที่เราไปขออายัดบัตรเครดิตนะครับ เพราะว่าเรามีข้อมูลของบัตรเครดิตอยู่แล้วแค่เสียเงินขอทำบัตรใหม่ไม่ยากอะไรเลย

2020.08.15 7:28

เตชินท์

จากเหตุการณ์ในวันนั้น เจ้าของกระทู้คงแทบจะจ้องบัตรเครดิตทุกครั้งเมื่อนำไปใช้ที่ตู้เอทีเอ็มเลยนะครับ😁 เวลารีบๆคนเรามีอาการหลงลืมกันทั้งนั้นครับ ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ทำให้คุณรอบคอบมากขึ้นละกันครับ ผมเองไม่เคยเจอนะตู้เอทีเอ็มกลืนบัตรเนี่ย ดีไป ไม่งั้นต้องโทร.แจ้งเจ้าหน้าที่ธนาคาร เผลอๆต้องไปแจ้งความด้วยรึเปล่าก็ไม่รู้

2020.08.28 14:18

พนัดดา

@ พี่สมบัติ หนูว่าไม่น่าจะใช้แบบนั้นนะคะ คิดว่าเครื่องเก่าแล้วแบบที่เพื่อนๆบอกนะคะ เพราะว่าปกติแล้วไม่เป็นแบบนั้นคะ ต่อให้ลืมข้ามวัน ก็ยังค้างที่ช่องเหมือนเดิมคะ ไม่ทราบว่าเจ้าของคำถามได้คืนมายังคะบัตร แต่ ไม่น่าเอาบัตรเครดิตไปกดเงินสดเลยนะคะ เพราะว่าค่าธรรมเนียมแล้วก็ดอกเบี้ย ค่อนข้างที่จะแพงมากนะคะ

2021.08.18 15:25

-Sujin-

เจ้าของกระทู้บอกว่า"พอกดเสร็จก็ลืมหยิบบัตรออกจากตู้พอรู้ตัววิ่งกลับมาเครื่องก็กลืนบัตรเข้าไปต่อหน้าต่อตา" ทำไมเครื่องมันถึงกลืนบัตรไป เราคิดว่ามันจะค้างอยู่ที่ช่องเสียบบัตรนะคะ เราเคยไปกดเงินที่ตู้เอทีเอ็ม คนที่กดเงินก่อนหน้าเราไม่ได้หยิบบัตรออกไปมันค้างอยู่ที่ช่องเสียบบัตร เราเลยรีบหยิบแล้วตะโกนเรียกให้เขามารับบัตรไป

2021.09.30 5:7

มานัส

ใช่ๆ มันก็จะกลืนกันง่ายเกินไปแล้วละครับ ไม่เคยเจอแบบนี้เหมือนกัน ส่วนใหญ่จะเป็นแบบที่กดรหัสผิดมากกว่าแล้วบัตรก็กลืนเข้าไป แบบนี้ต้องต้องแจ้งทางธนาคารของตู้นี้แล้วละครับ มันเป็นสัญญาณบอกว่าเครื่องน่าจะมีปัญหาอย่างแน่นอนครับ ถ้าเราปล่อยเอาไว้เดี่ยวมันจะกลายเป็นว่ายังไม่ได้กดเงินบัตรก็โดนกลืนไปแล้วนะครับ

2022.01.09 12:35

/นาถสุรีย์/

ลืมบัตรเครดิตไว้ที่ตู้เอทีเอ็ม ทำไมบัตรถึงโดนดูดเข้าไปในตู้ล่ะ มันไม่ค้างไว้ที่ตู้เหรอคะ เราเคยเจอบัตรเอทีเอ็มค้างอยู่ที่ช่องเสียบบัตรที่ตู้เอทีเอ็ม เป็นของคนก่อนหน้าเรานี่แหละ เขาลืมหยิบไปด้วย ตู้มันก็ไม่ได้กลืนบัตรเนอะ มันค้างอยู่แบบนั้น เราเลยหยิบออกมาแล้ววิ่งตามไปคืนให้เขา กรณีของเจ้าของกระทู้แปลกดีอะ

2022.04.16 16:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,All (การวางแผนการเงืน)

สหกรณ์ออมทรัพย์ครูคืออะไร และมีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

บัญชีออมทรัพย์,บัญชีสะสมทรัพย์,All (ธนาคาร),ความป่วยไข้

บัญชีออมทรัพย์ UOB secure จ่ายค่ารักษาพยาบาลไหม

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี ซีเคียวร์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

คนเงินเดือนแสนบาทนี่เรียกว่ารวยรึยังครับ

All (ธนาคาร)

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) รายเที่ยว By กรุงเทพประกันภัย

การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย เป็นประกันภัยที่ให้ความคุ้มครองตั้งแต่ นักท่องเที่ยว มัคคุเทศก์และผู้นำเที่ยวในระหว่างการเดินทางท่องเที่ยว โดยที่บริษัทนี้จะให้ความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องขออุบัติเหตุ การสูญเสียอวัยวะ และค่ารักษาพยาบาลท่เกิดจากอุบัติเหตุ

ประกันภัยอุบัติเหตุเดินทางสำหรับธุรกิจนำเที่ยวและมัคคุเทศก์ (TA TOUR) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย ประกันภัยนี้จะเหมาะสำหรับบริษัททัวร์หรือผู้จัดการเดินทางเป็นหมู่คณะที่ต้องการทำประกันภัยให้แก่นักท่องเที่ยวที่เดินทางไปต่างประเทศเป็นรายบุคคลหรือรายกลุ่ม โดยทางบริษัทนั้นให้ความคุ้มครองอุบัติเหตุไปจนถึงค่ารักษาพยาบาล

ประกันภัยการเดินทางต่างประเทศ (Travel Delight) (สำหรับบริษัททัวร์) By กรุงเทพประกันภัย

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันภัยอุบัติเหตุการเดินทาง (TA) By กรุงเทพประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี