Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำบัตรเครดิต หาย ทำไงดี?

ผมทำกระเป๋าตังหายโทรไปอายัดบัตรเครดิตแล้วแต่อยากทราบว่า เลขหน้าบัตร วันหมดอายุบัตร และเลข CVV จะเป็นยังไงครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nam

จะต้องเปลี่ยนใหม่หมดเลยครับ ก็เมื่อมีการทำบัตรใหม่ก็เป็นการรีเฟรชข้อมูลใหม่ทั้งหมด ไม่มีอะไรเหมือนเดิมเหตุผลก็เพื่อความปลอดภัยนั่นเอง ดังนั้นไใต้องกังวลและไปยึดติดกับตัวเลขเหล่านั้นมากต้องพยายามจำเลขใหม่บนบัตรดีกว่า และพยายามอย่าใช้รหัสบัตรที่เหมือนหรือคล้ายมากเกินไปกับบัตรเก่านะ

2019.08.01 18:0

Carson

ใช่ครับทางธนาคารจะเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดเลยครับ มันเป็นเรื่องปกติที่จะต้องเปลี่ยนใหม่หมด คุณไม่ต้องเก็บข้อมมูลบัตรเก่าไว้เลยก็ได้เพราะคงจะไม่ได้ใช้ โดยทั่งไปไม่ว่าทำบัตรอะไรของธนาคาร บัตรและรหัสที่จะไม่มีวันเปลี่ยนคือบัตรประชาชน ดังนั้นข้อมูลของบัตรประชาชนสำคัญมากพยายามอย่าให้ใครง่ายๆถ้าไม่จำเป็น

Malisa

เปลี่ยนใหม่หมดทุกอย่างรวมไปถึงรวมถึงการส่งประวัติเครดิตบูโรก็จะต้องระบุเลขบัตรใหม่ด้วยครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องตัวเลขมันจะไม่ผลอะไรต่อประวัติการเงินขอฝคุณไม่ว่าจะดีหรือไม่ดีถ้าเปลี่ยนบัตรใหม่ ขอเตือนว่าบัตรสำคัญต่างจะพ่วงกับข้อมูงส่วนตัวหลายอย่างยังไงแล้วก็ใช้งานอย่างระมัดระวังกันนะ เพื่อจะไม่โดนพวกมิจฉาชีพเล่นงานเอาได้

ยุพิน

เลขหน้าบัตร คือเลข16หลักนะครับ ส่วนเลขหลังบัตรคือ CVV ย่อมาจาก Card Verification Value Code แล้ว CVV มีหน้าที่ยังไง ก็คือในการทำธุรกรรมออนไลน์แต่ละครั้ง เราจำเป็นต้องกรอกรหัส CCV เพื่อเป็นรหัสตรวจสอบ หรือ เป็นการยืนยันตัวตนในการซื้อสินค้าหรือบริการครับ หรือการทำธุรกรรมออนไลน์ในขั้นตอนสุดท้าย ซึ่งเราห้ามให้ใครรู้โดยเด็ดขาดครับ

2020.03.26 6:59

Tanutam

ไม่ต้องกลัวครับ ถึงบัตรหายเราโทรอายัดไปแล้วครับ คนที่เจอหรือคนที่โขมยก้เอาเลขพวกนี้ไปใช้ต่อไม่ได้แล้วครับ ทางธนาคารเจ้าของบัตรเขายกเลิกทั้งหมดเลยครับ แล้วเดี่ยววันที่เราไปทำบัตรใบใหม่เขาก็จะให้หมายเลขอันใหม่เราเองครับ ไม่ต้องกังวลไปครับ ไม่มีอะไรน่ากลัว ของผมนี่หายบ่อยเลยครับ ธนาคารบ่นแล้วมั่งตอนนี้

2020.04.17 7:23

จี

ถ้าโทรไปอายัดบัตรแล้วก็ไม่ต้องห่วงค่ะ เพราะว่าถึงจะมีคนเก็บบัตรเครดิตไปได้แต่ข้อมูลที่อยู่ในบัตร ไม่ว่าจะเป็นวันหมดอายุบาทเลข cvv ก็ไม่สามารถเอาไปใช้งานต่อได้แล้วค่ะเพราะว่าเราได้ทำการโทรไปอายัดบัตรเครดิตแล้วถ้ามีคนเอาข้อมูลตรงส่วนนั้นเพื่อไปทำบัตรเครดิตใหม่ธนาคารก็จะรู้เลยค่ะว่า คนนั้นน่ะไม่ใช่เจ้าของบัตรตัวจริงค่ะ ก็เลยไม่ต้องกังวลไปนะคะ

2020.07.05 7:8

สมหวัง

ถ้าบัตรเครดิตหายให้ไปอายัดแล้วก็ทำบัตรใหม่ได้เลยครับ ไม่ว่าจะเป็นข้อมูลหรือรายละเอียดหรือวงเงินอะไรก็จะอยู่ครบ แค่เสียค่าบริการในการออกบัตรใหม่แค่นั้นเอง ยิ่งเราไปแจ้งอายัดบัตรเร็วเท่าไหร่ก็ยิ่งปลอดภัยกับวงเงินในบัตรเครดิตของเรามากเท่านั้น แค่นี้เราก็สามารถใช้วงเงินในบัตรเครดิตอันเดิมของเราได้แล้ว แต่อย่าลืมเช็ควงเงินนะครับว่ามีคนกดเอาไปใช้หรือเปล่า

2020.07.05 9:17

ธารธารา ;)

คนส่วนใหญ่มักจะเอาบัตรประจำตัวประชาชนไว้ในกระเป๋าสตางค์รวมทั้งบัตรเครดิตหรือบัตรสมาชิกร้านค้าอื่นๆด้วย พอกระเป๋าสตางค์หายบัตรทุกประเภทก็หายไปด้วย ต้องเสียเวลาไปทำใหม่หมดทุกอย่างเลย ลองเปลี่ยนมาใช้ซองใส่บัตร..เค้าเรียกยังไงกันอะ..กระเป๋าเล็กๆเอาไว้ใส่นามบัตรน่ะค่ะ เอามาใส่บัตรของเราทั้งหมดแยกออกจากกระเป๋าสตางค์น่าจะปลอดภัยกว่านะคะ

2020.08.18 8:41

99

อันตรายนะคะแบบนั้น หวังว่าจะไม่ไปตกอยู่ในมือผู้ไม่หวังดีนะคะ แต่คุณเองก็ลำบากมากด้วยเพราะต้องดำเนินการหลายอย่างเลยกว่าจะได้บัตรเครดิตใบหใม่ออกมาใช้งานอีกครั้งนึง เอาเป็นว่าถ้าหายเองก็แล้วไป แต่ถ้ามีคนตั้งใจขโมยนี้สิมีหนาวๆอยู่นะ ทางที่ดีก็คือรีบอายัดดีที่สุดค่ะ อย่ารอช้านะคะรีบโทรไปแจ้งเร็วๆจะได้ทันการ

2020.08.31 18:52

Baan_na

@99 ไม่อันตรายแล้วค่ะ ก็จขกทเขาบอกแล้วว่าโทรไปอายัดแล้ว ต่อให้บัตรตกไปอยู่ในมือคนที่ไม่หวังดี ก็ทำอะไรไม่ได้แล้วค่ะ เพราะว่า บัตรใบนั้นถือว่าใช้งานไม่ได้แล้ว ก็เลยถ้าใครเกิดทำบัตรหายแล้วหาไม่เจอจริงๆ ก็รีบโทรไปอายัดซะนะคะ มันจะช่วยให้สบายใจมากขึ้นแล้วก็ไม่เดือดร้อนแน่นอน แล้วค่อยหาบัตรอีกครั้งนึงถ้าไม่เจอจริงๆก็คงต้องทำใหม่

2021.09.27 13:5

นพวัฒน์

อายัดแล้วไม่มีอะไรที่น่ากังวลแล้วครับ ที่น่ากังวลมากกว่าคือเรื่องของเอกสารอย่าง บัตรประชาชนกับพวกใบขับขี่แหละครับ ที่น่าเป็นห่วง เคยได้ยินข่าวไหมครับ โดนพวกเอาไปแอบอ้างทำบัตรเครดดิตบ้างหรือเอาไปเป็นเพจขายของที่โกงอะไรแบบนี้ครับ ถึงแม้จะแจ้งความแล้วก็ทำบัตรใหม่แล้ว ก็ยังน่ากลัวครับ เรื่องเอกสารประจำตัว

2021.10.29 15:3

รัตนพล

ไม่ทราบว่ากว่าจะอายัด นานไหมครับ ที่ทราบว่ากระเป๋าเงินหาย กลัวว่าถ้าหายไปานแล้วแล้วมาทราบที่หลังคนที่เก็บไปได้มารูดบัตรของคุณ แบบนี้ต้องจ่ายหนี้ฟรีๆเลยนะ เคยมีเพื่อนของเราครับ ทำบัตรหายแบบนี้แหละ กว่าจะรู้คือมีข้อความเด้งมาบอกว่ามีการใช้บัตรไป จำได้ว่าโดนใช้ไปประมาณ 1หมื่นกว่าบาท ตอนนี้ยังตามตัวคนที่เอาไปใช้ไม่ได้เลย

2022.01.09 12:57

พลากรณ์

ดีแล้วพี่ที่สามารถอายัติได้ทัน แสดงว่ารู้ตัวไวว่าทำบัตรเครดิตหาย ของเพื่อนผมก็ทำหายเหมือนกันครับ แต่กว่าจะรู้ตัวก็ผ่านไป2-3วันแล้ว แต่ดีที่ไม่มีใครเอาบัตรไปใช้งาน ถ้าครั้งนั้นมีคนเจอแล้วเอาบัตรไปใช้งานก็น่าจะแย่เหมือนกันนะ ได้ช่าวว่าช่วงนนี้บัตรเครดิตของบางเจ้ามี รหัส OTP ส่งมาให้เรายืนยันตัวตนอีกครั้งใช่ไหม แบบนี้ก็ดีนะ

2022.02.28 14:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ฉันอยากทราบเรื่องของการโดนระงับบัตรเครดิตค่ะ

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

สอบถามเรื่องสิทธิ Miracle Lounge ของบัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์หน่อยครับ

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตร citi prestige ดีไหมครับอยากสอบถามคนที่ใช้บัตรนี้อยู่ครับ

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

อายุเท่าไหร่ถึงจะสมัครบัตรหลักได้

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

อยากหาบัตรเครดิตที่ี่สามารถผ่อนค่าซ่อมรถ หรือค่าซื้ออะไหล่รถได้

บัตรเครดิต เคทีซี ธนบุรี ออโต้ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

KTC FLEXI คือ อะไรครับ ของบัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม?

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า ซิกเนเจอร์ อร่อย ชิลล์ จิบชายามบ่าย

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า ซิกเนเจอร์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร KTC Bangkok Airways World Rewards MasterCard สะสมไมล์ได้ด้วยนะ

บัตรเครดิต บางกอก แอร์เวย์ส เวิล์ด รีวอร์อ มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ ประกันให้เมื่อซื้อสินค้า

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร KTC Vejthani Hospital Visa Signature มีบริการดีด้วยนะเธอ

บัตรเครดิต เคทีซี โรงพยาบาลเวชธานี วีซ่า ซิกเนเจอร์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บัตร KTC SSC Platinum MasterCard รักรถ รักคุณ

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอสซี แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตร KTC Dhipaya Insurance Titanium Master Card ไม่ต้องจ่ายก็ได้ประกัน

บัตรเครดิต เคทีซี ทิพยประกันภัย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี