Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อาชีพอิสระสามารถขอสินเชื่อได้มั้ยคะ?

อาชีพของดิฉัน รายได้ไม่แน่นอน และไม่มีสลิปเงินเดือน อยากรู้ว่าถ้าอยากขยายธุรกิจ จะมีธนาคารไหนจะให้สินเชื่อได้บ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วรรณา

เคยคุยกับคนรู้จักที่ทำงานธนาคาร เค้าบอกว่า อาชีพอิสระทุกวันนี้มีมากมายหลายอาชีพ รายได้บางทีมากกว่าคนมีเงินเดือนด้วยซ้ำ ถ้ามีความตั้งใจจะขยายธุรกิจ และแนวโน้มของธุรกิจไปได้ดี ทางธนาคารมีสินเชื่อให้สำหรับอาชีพนี้ค่ะแต่เราต้องขยันหาข้อมูลจากหลายๆธนาคาร เผื่อจะได้สินเชื่อที่ถูกใจ

2019.08.01 18:0

Dentharonee

เดี๋ยวนี้หลายธนาคารให้สินเชื่อกับอาชีพอิสระแล้วนะ บางธนาคารไม่ต้องมีหลักทรัพย์ หรือบุคคลในการค้ำประกัน ให้วงเกินกู้สูงถึง 5 เท่าของรายได้ ส่วนระยะเวลาในการกู้ มีตั้งแต่ 3-8 ปีแบบว่าให้ผ่อนกับแบบยาวๆไปเลย ส่วน อัตราดอกเบี้ยก็คิดแบบลดต้นลดดอก สนใจข้อเสนอของธนาคารไหน ไปหาข้อมูลได้ครับ

Suda

เท่าที่ได้รับข้อมูลมา ตอนนี้ทางทางธนาคารหลายแห่งได้ให้สินเชื่อกับอาชีพอิสระแล้วครับ แต่ละธนาคารเขามี เงื่อนไข วงเงิน อัตราดอกเบี้ยต่างกัน ผมได้ข้อมูลของธนาคารออมสิน เขามีสินเชื่อหลายประเภทมาก เงื่อนไขก็ไม่ยุ่งยาก เข้าไปหาข้อมูลเพิ่มได้ เผื่อจะได้สินเชื่อที่ตรงกับธุรกิจของตัวเองครับ

kajonsak

ของไทยพาณิชย์ เลยคะ สินเชื่อสำหรับลูกค้าอาชีพอิสระที่มีการเดินบัญชีผ่านธนาคารไทยพาณิชย์ เป็นสินเชื่อที่ไม่ต้องมีหลักทรัพย์หรือบุคคลค้ำประกัน คิดอัตราดอกเบี้ยแบบลดต้นลดดอก และชำระคืนเป็นงวดรายเดือน โดยเป็นสินเชื่อที่นำเสนอให้แก่ลูกค้าที่มีการเดินบัญชีผ่านธนาคารไทยพาณิชย์ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มสภาพคล่องทางการเงินของเราคะ

2020.04.17 10:31

เกด

ได้ค่ะ เพราะว่าแต่ละที่ที่ให้สินเชื่อ เค้าจะมีเกณฑ์การขอสินเชื่อของแต่ละอาชีพต่างกัน ซึ่งถ้าเป็นอาชีพเกี่ยวกับธุรกิจส่วนตัว หรือว่าเป็นงานอิสระ จะมีเกณฑืที่ว่า ต้องมีรายได้ต่อเดือนรวมกันเท่าไหร่ โดยดูจากสเตทเม้น หรือสมุดบัญชีเรานั้นเอง และงานอิสระของเรานั้นเป็นรูปแบบไหน ทำมานานเท่าไหร่ ประมาณว่าจะดูความมั่นคงในอาชีพงานของเราด้วย

2020.07.28 16:25

Witcha

เจ้าของกระทู้ขอสินเชื่อได้หรือยังครับเนี่ย เดี๋ยวนี้แทบทุกธนาคารแหละขอสินเชื่อได้ทั้งนั้น จะซื้อบ้าน ซื้อรถ ขยายธุรกิจ อาชีพไหนด็ขอได้หมด ขอแค่มีสำเนาบัญชีธนาคารมาโชว์ให้ธนาคารที่เราจะไปขอสินเชื่อดูเท่านั้นแหละครับ นี่ผมบอกคร่าวๆนะ แต่ละธนาคารมีเงื่อนไขไม่เหมมือนกัน ต้องดูเป็นธนาคารๆไปครับ บอกเผื่อคนที่เข้ามาอ่านทีหลังด้วยเลย

2020.07.29 12:56

สมทรง

ขอไม่ได้หรอกครับ ถ้าไม่มีหลักฐานที่แสดงรายได้ว่าเรามีจำนวนยอดเงินขั้นต่ำตามที่ทางสินเชื่อได้อนุมัติไว้ เราจำเป็นต้องมีการสร้างความน่าเชื่อถือของเงินเดือนที่เราได้รับจากอาชีพของเราก่อนครับ ว่าเรามีฐานเงินเดือนที่สม่ำเสมอและสามารถที่จะผ่อนชำระคืนเขาเป็นงวดได้ ถ้าเราทำให้มีความมั่นคงในเรื่องนี้ได้แล้วแล้วก็สามารถขอสินเชื่อได้ล่ะครับ

2020.08.14 14:37

Banjo

เจ้าของกระทู้ทำอาชีพอะไรกันแน่ครับเนี่ย บอกว่าอาชีพอิสระ รายได้ไม่แน่นอน แต่อยากขอสินเชื่อเพื่อขยายธุรกิจ ตกลงว่าทำงานอิสระหรือทำธุรกิจครับ? ถ้าพูดถึงเรื่องขอสินเชื่อ ไม่มีสลิปเงินเดือนแต่ว่ามีสำเนารายการบัญชีมาแสดงตามจำนวนเดือนที่ธนาคารกำหนด ทางธนาคารเค้ารับพิจารณาอยู่แล้วล่ะครับ..ขอถามอีกที คุณทำอาชีพอะไร?

2020.08.28 10:12

วรวัฒน์

ถ้ามีสมุดบัญชีที่ชี้แจงเรื่องรายรับรายจ่ายสามารถทำได้ครับ บางเจ้าก็บอกว่ามีรายได้รวม แบบนี้ครับ สามารถขอได้เลยครับ ส่วนตอนนี้ถ้าถามว่าเจ้าไหนน่าสนใจแล้วขอสินเชื่อไม่อยาก เราขอให้ดูของ ออมสินดูครับ ตอนนี้เขามีสินเชื่อฉุกเฉินในช่วงโควิดนะครับ รายได้ไม่เท่าไรก็น่าจะขอได้ แถมช่วงโควิดแบบนี้ดอกเบี้ยก็ ไม่แพงด้วยนะ

2021.08.26 14:34

Red_Rose'

@สมทรง นี่คุณไปอยู่ที่ไหนมาคะ???? เดี๋ยวนี้ธนาคารเขาไม่ได้ดูแค่ที่อาชีพแล้วนะ อาชีพอิสระอาจจะหมายถึงคนคนนั้นเป็นเจ้าของกิจการหรือธุรกิจก็ได้ ซึ่งมันอยู่ที่ statement อยู่ที่เงินเข้าออกในบัญชีและเงินคงเหลือ ถ้ามีเงินเข้าเยอะๆแล้วคงเหลือ ก็คือ Statement ที่สวย สามารถยื่นขอสินเชื่อได้ทั้งนั้นแหละ จะทำอาชีพอิสระอะไร หรือว่า ทำอาชีพประจำก็ได้หมด

2021.09.30 13:31

ติศรณ์

ไม่ทราบว่าอยากได้เงินเยอะไหมละครับ สินเชื่อ อาชีพอิสระ อาจจะหายากหน่อยนะครับ เพราะบางครั้งเขาไม่รวมรายได้ของเราครับ เอาว่า ก็ยังพอมีทางออกนะครับ อย่างที่ผ่านมาของ ธนาคาร ออมสิน ก็มีการปล่อยสินเชื่อสำหรับประชาชนที่ต้องการเงิน ออกมานะครับ วงเงินอาจจะได้ไม่มากนะครับ แต่ผมว่าถ้าขอได้ก็น่าสนใจนะครับ ดอกเบี้ยไม่สูงด้วยครับ

2021.10.27 14:26

พิมพิสา

ดูของ สินเชื่อส่วนบุคคล Your Loan ไทยพาณิชย์ (SCB) ก่อนไหมละคะ ที่เราแนะนำตัวนี้ ก็เพราะว่าสินเชื่อตัวนี้ สมัครง่ายไม่ต้องมีหลักทรัพย์หรือบุคคลค้ำประกัน บอกความต้องการของคุณ อยากผ่อนเท่าใด อยากชำระรายเดือนวันไหน แถมยังสามารถขอได้ด้วยว่าจะกู้วงเงินเท่าไร เขามีให้เราเลือกตั้งแต่หลักพันไปจนถึงหลักล้าน

2022.01.10 14:35

นภัทร

สินเชื่อมีให้เราได้ขอเยอะ ถ้าเราทำงานอาชีพอิระ แล้วมีเงินหมุนเวียนค่อนข้างดีสินเชื่อก็ต้องให้เราทำคะ พี่ไปที่ธนาคารแล้วคุยกับทางเจ้าหน้าที่สินเชื่อำด้เลยคะ เอาสมัดบัญชีของพี่ไปด้วยนะ ทางเจ้าหน้าที่เขาอาจจะต้องดูการเดินเงินในบัญชีของพี่ก่อนคะ ว่าเป็นยังไงบ้าง แต่ถ้าขอสินเชื่แไม่ได้จริงๆ อาจจะเลิกทำพวกบัตรกดเงินแทนก็ได้นะ

2022.02.27 14:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรกดเงินสด

หากได้รับอนุมัติวงเงินจากบัตรกดเงินสด Speedy Cash 150,000 บาท รับดอกเบี้ย 0% 3 รอบบัญชี มีบัตรอื่นได้นานกว่ามั้ย?

บัตรกดเงินสด Speedy Cash (สินเชื่อหมุนเวียนสปีดี้แคช) / ธนาคารไทยพาณิชย์

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต

พวกโฆษณาปล่อยเงินกู้ก็หลอกลวงมากด้วย

All (สินเชื่อ)

ขอสินเชื่อกับธนาคาร UOB กี่วันถึงจะได้รับการอนุมัติครับ?

UOB i-Cash / ธนาคารยูโอบี

บัตรกดเงินสด

เอกสารแสดงรายได้คืออะไรคะ

บัตรกดเงินสด A money / Amoney

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus อัตราดอกเบี้ยไม่แพง

ตอนแรกคิดนะว่าสินเชื่อตัวนี้ต้องมีอัตราดอกเบี้ยที่แพงแน่ๆ เพราะคนที่ขอได้ต้องมีเงินเดือนไม่น้อยกว่าสามหมื่น แต่พอเราได้ไปขอKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusด้วยตัวเองแลเวเราสอบถามเรื่องอัตราดอกเบี้ย กลับตรงข้ามที่เราคิดเลยKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusเขาคิดอัตราดอกเบี้ยMRR = 6.870% ต่อปี ซึ้งเราว่ามันน้อยมากกับเงินที่เราได้แล้วเอาไปทำกำไรต่อ

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ให้ผมได้ทำอะไรแบบที่ตั้งใจไว้จริงๆครับ CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคชเป็น แหล่งเงินทุน ที่เหมาะสมกับชีวิตผม เพื่อเริ่มต้นสิ่งดีๆในทุกๆโอกาส ตอนนี้ผมมีร้านค้าที่สมบูรณืแบบแล้วครับ นี่ถ้าส่งหมดแล้วผมจะขอวงเงินเพิ่มอีกครับ เอามาขยายร้านเพราะส่งง่าย ดอกไม่แพง เจ้าหน้าที่ก็คุยง่าย

สินเชื่อระหว่างบุคคล,All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช เพิ่มให้ทำไม

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH ไม่เข้าใจว่าต้องเสียดอกไหมถ้าขอปิด

สินเชื่ออเนกประสงค์ KTC CASH

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี