Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จำนำเล่มทะเบียนรถยนต์มีความเสี่ยงมั้ย

พอดีต้องการเงินสดไปหมุนในธุกิจของครอบครัว ไม่อยากไปกู้เงินกับธนาคาร เลยคิดว่าจะเอาทะเบียนรถไปจำนำเลยอยากรู้ว่ามีความเสี่ยงรึเปล่า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Apisit

เท่าที่รู้มาการจะเอาเล่มทะเบียนรถไปจำนำนั้น 1.รถเราต้องผ่อนหมดแล้ว และต้องไม่ติดไฟแนนซ์ 2.เราต้องมีบ้านเป็นของตัวเอง เราต้องเป็นเจ้าบ้าน ไม่ใช่อยู่บ้านเช่า 3.เราต้องให้เล่มทะเบียนไว้กับทางผู้กู้ และในการดำเนินการจะมีค่าใช้จ่ายต่างๆด้วย เช่น ค่าดอกเบี้ย ค่าประกันภัยรถยนต์ ค่าตรวจสภาพรถ และค่าตรวจเอกสาร

2019.08.01 18:0

Sura

การจำนำเล่มทะเบียน เสี่ยงมั้ย ถ้าตรวจสอบและเช็คผู้ให้กู้ หรือสินเชื่อที่เราจะไปติดต่อให้ดี และอยู่ในระบบ ไว้ใจได้ ก็ไม่เสี่ยงนะ เราเพียงแต่เอาเล่มไว้และรับเงินมา เอารถไปใช้ได้ตามปกติ และจ่ายดอกเบี้ยไป ถ้าจ่ายครบก็รับเล่มคืน แต่เราต้องยอมรับเงื่อนไขและค่าดอกเบี้ยตามที่ผู้กู้กำหนด

Krarayoon

อาทะเบียนจำนำก็สะดวก รวดเร็วดีครับ ไม่ต้องเสียเวลาเหมือนกู้เงินกับทางธนาคาร ถามว่าเสี่ยงไหม ก็ขึ้นอยู่กับว่า เรารู้จักสินเชื่อที่จะเอาเล่มไปจำนำดีแค่ไหน ไว้ใจได้หรือเปล่า อาจจะสอบถามคนที่เคยใช้บริการก็ได้ และที่สำคัญเราต้องเช็ค เงื่อนไข และดอกเบี้ยด้วย เพื่อที่เราจะไม่ต้องจ่ายค่าดอกเบี้ยที่แพง

สมคิด

การจำนำทะเบียนรถ จริงๆแล้วเขามี พรบ คุ้มครองด้วยนะครับ เราสามารถนำเล่มทะเบียนรถไปเปลี่ยนเป็นเงิน ซึ่งเรียกว่า สินเชื่อรถครับ และรถของเรา ก็สามารถนำมาทำได้ทั้งรถที่ปลอดภาระแล้ว หรือรถที่ผ่อนอยู่ แถมสินเชื่อบางเจ้าช่วงนีเวลาเราจำนำทะเบียนรถบางเจ้าไม่ต้องโอนชื่อด้วยนะครับ ทำให้ ประวัติในทะเบียนรถเราไม่มีปัญหาครับ แถม คนอื่นก็ไม่ทราบด้วยครับ ว่ารถเราเคยผ่านการจำจำมาแล้ว

2020.03.26 7:38

Verner

ที่จริง ถ้าเราจำนำเล่มทะเบียนรถยนต์กับธนาคารที่ไว้ใจได้ แล้วเรามีวินัยในการจ่ายค่างวดเนี่ยก็ไม่เสี่ยงนะ แต่ถ้าเราไม่ได้ทำบัญชีวางแผนการเงินดีๆ ควบคุมการใช้จ่ายไม่ได้นี่ก็เสี่ยงอยู่ แล้วก็เดี๋ยวนี้มีหลายที่เลย ที่รับจำนำเล่มทะเบียน ยิ่งเราเป็นลูกค้าที่มีประวัติชำระค่างวดดีๆเนี่ย รู้ผลได้ในวันเดียวเลยด้วย แล้วช่วงที่ผ่านมานั้นหลายธนาคาร เราก็สามารถจำนำเล่มทะเบียนได้โดยที่ไม่จำเป็นต้องโอนเล่มทะเบียนด้วยซ้ำ ความเสี่ยงส่วนใหญ่ก็ขึ้นอยู่กับการใช้เงินของเรานี่ล่ะค่ะ

2020.04.13 7:7

Praman

ก็ต้องถามว่าเสี่ยงสำหรับอะไรครับ เพราะว่าไฟแนนซ์ที่เราเอาไปค้ำนะครับเราต้องมั่นใจว่าเป็นไฟแนนซ์ที่มีประวัติที่ดีไม่เคยโกง เมื่อเรามั่นใจแล้วนะครับเราต้องยอมรับดอกเบี้ยที่เราได้กู้เงินมาให้ได้ และอย่าลืมที่จะใช้คืนตามที่นัดหมายมาแล้วนะครับไม่อย่างนั้นเราจะถูกยึดรถ แน่นอนว่าอำนวยความสะดวกให้กับเราในการมีเงินใช้แต่เราก็ต้องใช้คืนเขาตามที่เราตกลงกันด้วย

2020.04.23 4:57

ปรีดา

ถ้าคุณนำเล่มทะเบียนรถยนต์ไปจำนำในระบบ ก็ไม่มีความเสี่ยงอะไรนะคะเพราะทุกอย่างถูกต้องตามกฎหมายและมีหลักฐานยืนยันแน่ชัดแน่นอนแล้วคุณก็ต้องยอมรับผลที่ตามมาถ้าคุณไม่สามารถจะผ่อนชำระ เงินกู้ได้แต่ถ้าคุณนำเล่มทะเบียนรถยนต์ไปจำนำนอกระบบ อันนี้ก็มีความเสี่ยงมากเลยค่ะ เพราะ ไม่มีกฎหมายมารับรองถึงแม้คุณกับผู้ที่รับจำนำจะทำสัญญาหรือมีเอกสารหลักฐานแน่นอนก็ไม่อาจจะไว้ใจได้

2020.04.27 9:18

สมหมาย

เอาเล่มทะเบียนรถไปจำนำจะเสี่ยงมั้ย? ถามใจคุณดูดีกว่าค่ะ คุณต้องประเมินค่าใช้จ่ายของคุณเองก่อนว่าจะมีเงินมาผ่อนชำระคืนได้ทุกเดือนมั้ย ลองมองหาทางออกทางอื่นด้วยค่ะ ที่พูดมาเนี่ยไม่ใช่อะไรนะคะ เราไม่อยากให้ใครเป็นหนี้ถ้าไม่จำเป็นจริงๆเพราะมันจะเครียดมากเลยค่ะ แต่ถ้าไม่มีทางอื่นแล้วคุณก็ต้องยอมรับสภาพการเป็นหนี้และสู้ต่อไปค่ะ

2020.05.20 7:36

Pra

ใช่แล้วคะ ถ้าจะจำนำทะเบียนรถต้องถามก่อนว่าจำนำที่ไหน ถ้าเป็นที่รับจำนำเลยก็โอเคคะเขามีการจดทะเบียนเรียบร้อยคะ รับประกันความเสียหายได้ แต่ถ้าไปจำนำกับชาวบ้านอันนี้เสี่ยงมากกว่าคะอาจโดนโกงได้คะ แต่ถ้าจำนำกับบริษัท ความเสี่ยงเดียวก็คือ เราไม่มีเงินมาจ่ายค่าจำนำเท่านั้นคะ อันนี้น่ากลัวสุดคะ เอาว่า ขอให้โชดดีเตื่องการจำนำทะเบียนรถนะคะ ให้เจอเจ้าที่ใช่คะ

2020.06.16 7:55

Cindy

ใช่แล้วคะ ถ้าจะจำนำทะเบียนรถต้องถามก่อนว่าจำนำที่ไหน ถ้าเป็นที่รับจำนำเลยก็โอเคคะเขามีการจดทะเบียนเรียบร้อยคะ รับประกันความเสียหายได้ แต่ถ้าไปจำนำกับชาวบ้านอันนี้เสี่ยงมากกว่าคะอาจโดนโกงได้คะ แต่ถ้าจำนำกับบริษัท ความเสี่ยงเดียวก็คือ เราไม่มีเงินมาจ่ายค่าจำนำเท่านั้นคะ อันนี้น่ากลัวสุดคะ เอาว่า ขอให้โชดดีเตื่องการจำนำทะเบียนรถนะคะ ให้เจอเจ้าที่ใช่คะ

2020.06.16 7:56

พนุมาศ

ถ้าจะเสี่ยงก็น่าจะเสี่ยงที่เรานะค่ะ ว่าเราจะมีเงินจ่ายเขาทุกเดือนรึเปล่า ดังนั้นต้องคิดดีๆค่ะว่าจะเอาเงินออกมาเท่าไหร่ เพื่อที่เราจะได้ไม่ต้องส่งดอกเยอะๆ และจะได้ไม่ส่งแต่ละเดือนหนักเกินไป ควรจะเลือกผู้ที่เราจะเอาทะเบียนไปจำนำด้วยดีๆค่ะ ลองอ่านรีวิวดูว่าดีไหม เชื่อถือได้ไหม แต่ถ้าอยากมั่นใจร้อยเปอร์เซ็นต์แนะนำไปขอสินเชื่อรถยนต์ที่จดทะเบียนถูกต้องตามกฎหมายดีกว่าค่ะ

2020.07.28 8:41

Teeradej

จะเอาเล่มทะเบียนรถไปจำนำถามว่าเสี่ยงมั้ย? มันจะเสี่ยงก็ตอนที่เราไม่มีเงินไปชำระคืนเค้าเนี่ยแหละครับ ถ้าเงินหมุนไม่ค่อยทันเอาของไปจำนำมันก็ไม่ผิดหรอก ถ้าเกิดเอาเงินออกมาแล้วต้องเสียดอกเบี้ยเท่าไหร่ รวมๆแล้วต้องจ่ายคืนเค้าทุกเดือนๆเนี่ยเป็นเงินเท่าไหร่กันแน่ รายได้ของเราจะมีพอจ่ายมั้ยต้องคิดให้ดี ผมบอกเผื่อคนที่คิดจะทำแบบนี้ด้วยครับ

2020.07.31 4:34

มะแม

ช่วงนี้เศรษฐกิจไม่ดี ทำให้งานของฉันมีปัญหา ฉันได้เอาทะเบียนรถยนต์ไปจำนำกับ บริษัทที่อยู่ในเครือของธนาคารแห่งหนึ่ง ฉันได้เอาทะเบียนรถไปจำนำส่วนรถยนต์ฉันก็ยังใช้อยู่ ซึ่งฉันต้องจ่ายดอกเบี้ยพร้อมเงินต้นทุกเดือน เป็นระยะเวลา 3 ปี ฉันเห็นว่าการจำนำทะเบียนรถยนต์ไม่น่าเสี่ยงอะไร ที่สำคัญฉันต้องผ่อนเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยตามสัญญาที่ตกลงกับบริษัท

2020.08.14 13:49

มดแดง..ตะแคงเดิน

ทำไมเจ้าของกระทู้ไม่อยากไปกู้เงินกับธนาคาร กลัวจ่ายเงินไม่ทันเหรอคะ? จะกู้เงินกับธนาคารหรือเอาทะเบียนรถไปจำนำยังไงก็ต้องจ่ายเงินคืนตามกำหนดและต้องตรงเวลาด้วย ดอกเบี้ยก็ต้องเสีย ถ้าเอาทะเบียนรถไปจำนำ จ่ายเงินให้เค้าไม่ทัน จะโดนยึดรถได้นะคะ แล้วแต่เจ้าของกระทู้จะตัดสินใจดีกว่าเพราะมีหลายคนมาแนะนำไปแล้ว คงตัดสินใจไปแล้วแหละ

2020.08.28 7:23

Gongtup

เจ้าของกระทู้ได้จำนำเล่มทะเบียนรถยนต์มั้ยครับ อยากรู้ว่าการทำแบบนั้นมีความเสี่ยงอย่างที่คุณกังวลหรือเปล่า เผื่อจะได้มาเล่าประสบการณ์ให้ได้อ่านกันบ้าง ถ้าได้เข้ามาอ่านโพสต์ของคุณเร็วกว่านี้ ผมจะแสดงความคิดเห็นว่า คุณควรจะไปขอสินเชื่อกับธนาคารหรือบริษัทที่ปล่อยสินเชื่อต่างๆที่เรารู้จักกันดี มันจะดีกว่านะครับ

2021.09.13 13:59

หนูแฮมสเตอร์

@Sura มันก็เสี่ยงหมดนะ ก็คือถ้าเอาไปจำนำกับผู้กู้ที่แบบเป็นนอกระบบ ก็เสี่ยงมากเป็นหลายเท่า แต่ถ้าเอาไปจำนำกับเงินกู้ในระบบ ก็ไม่ได้หมายความว่าเราจะสามารถเอาเล่มทะเบียนกลับคืนมาเป็นของเราได้ง่ายๆ มันอยู่ที่ว่า สถานการณ์ทางการเงินของคุณจะดีขึ้นไหม มีโอกาสทั้งนั้นแหละที่จะเสีย แต่ถ้าจำเป็นจริงๆก็พยายามจำนำกับสถาบันการเงินที่เชื่อถือได้ดีกว่าค่ะ

2021.09.20 7:42

จีระกา

ถ้าจำนำกับ บริษัทที่จดทะเบียนอย่างถูกต้องตามฎหมาย ไม่ต้องกังวลเรื่องของความเสี่ยงเลยคะ แต่ถ้าเป็นแบบของนายทุนอาจจะต้องคิดหนักหน่อยคะ ตัวที่เราอยากแนะนำ เลย ก็น่าจะเป็น เงินติดล้อคะ ไม่มีเอกสารอะไรที่เยอะคะ แค่มีสมุดทะเบียนรถยนต์ที่เป็นชื่อของเราก็สามารถขอสินเชื่อกับของเขาได้แล้ว แล้วของเจ้านี้วงเงินค่อนข้างเป็นที่น่าพอใจเลยคะ

2022.01.22 15:59

จิรโมทย์

ไปที่เงินติดล้อ หรือของ คาร์ฟรอแคช ก็ได้นะครับ สองเจ้านี้เขารับจำนำทะเบียนรถยนต์ครับ ไม่ต้องเสี่ยงด้วยเพราะสองเจ้านี้จดทะเบียนถูกต้องตามกฏหมายครับ แต่ทะเบียนรถของเราต้องเป็นชื่อของเราแล้วก็ไม่ได้จ่ายไฟแแนนซ์อยู่นะครับ สามารถเดินเรื่องขอเงินกู้ได้เลยครับ ดอกเบี้ยก็ไม่ค่อยเท่าไรนะครับ ยังไงก็จะให้สามารถกู้ได้ละกันครับ

2022.02.20 9:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต),การจัดการเงิน

ใครใช้ True Money Wallet เเล้วเติมเงินไม่เข้าบ้าง

Truemoney / ทรู มันนี่

All (อี วอลเล็ต)

เติมเงินไม่ถึงร้อยได้ไหมครับ

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

อยากถอนเงินออกจาก wallet ครับ สามารถทำได้ไม๊ครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay เลิกใช้แล้วครับ

mPay

mPay เทคนิคการใช้แบบสมบูรณื

ถ้าใช้ AIS mPay mastercard ร่วมกับ Samsung pay มันก็จะเป็น e-wallet ที่สมบูรณ์เลย เพราะแต่เดิมมันใช้ได้แต่ออนไลน์ พอใช้ร่วมกับ Samsung pay ก็ทำให้ใช้งานออฟไลน์กับร้านค้าทั่วไปที่รับ mastercard ได้เลย ทำให้เป็นกระเป๋าเงินอิเล็คทรอนิคส์อย่างแท้จริง ใช้งานจริงในร้านค้าจริงๆ ได้อย่างสะดวก ไม่ต้องมาคอยกังวลว่าเงินที่พกมาจะสดุดตาโจรไหมเพราเราไม่ต้องพกเงินสดอีกต่อไป

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

mPay ไม่ต้องเป็นลูกค้าAIS ก็ทำได้

mPAY คือแอปพลิเคชันสำหรับการทำธุรกรรมบนมือถือแบบครบวงจร สะดวกสบายกับการซื้อสินค้าและบริการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น การโอนเงิน, ถอนเงิน, เติมเงิน, จ่ายบิล และอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่งความสะดวกของ mPAY ก็คือ ไม่จำเป็นต้องเป็นลูกค้าของ AIS ก็สามารถดาวน์โหลดมาใช้งานได้ ครับ เป็นอีกตัวเลือกสำหรับเพื่อนๆครับลองๆหาตัวที่เหมาะกับเพื่อนดูครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี