Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากซื้อรถควรเตรียมดูๆอะไรบ้างเอ่ย?!

ผมอายุ 20 ต้นๆทำงานพาร์ทไทม์อยู่ เลยอยากรู้ข้อมูลในการเลือกซื้อรถเเละขั้นตอนการเก็บเงินให้ได้ตามเป้าหมายครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุวิทย์

อย่างแรกเลยแนะนำคือต้องดู 1.) ประเภทของรถ บางคนชอบรถกระบะเพราะจะได้บรรทุกของชิ้นใหญ่ , บางคนชอบรถเก๋งเพราะสะดวกดี หรือรถครอบครัวเพราะสมาชิกชอบ ก็จะวางเเผนการเงินได้ถูก 2.) เช็คราคา เพื่อรู้ว่าต้องเก็บเงินเท่าไหร่ , ละเดือนต้องเสียอะไรบ้าง ,จ่ายไหวไหมในเรื่องการผ่อน

2019.08.01 18:0

Petra

เรื่องเงินดาวน์ก็สำคัญครับ เพราะเป็นเงินก้อนเเรกเลยสำหรับการซื้อรถยนต์ ยิ่งดาวน์มากก็ยิ่งผ่อนน้อย แต่ใครทีทดาวน์น้อยก็ยิ่งผ่อนนานเเถมจะโดนดอกเบี้ยในอัตราที่สูงเข้าไปอีก เงินผ่อนจึงควรอยู่ที่ 20-25% ของรายได้ทั้งหมดเพื่อให้การเงินของเรายังมีสภาพคล่องอยู่ ไม่อย่างนั้นรถยนต์อาจจะเป็นภาระชั้นดีไปนานถึง 7 ปีทีเดียวนะครับ

Ulices

ผมคิดถึงเรื่อง , ค่าน้ำมัน , ค่าต่อทะเบียนที่เป็นค่าใช้จ่ายบังคับตามกฎหมาย ราคาขึ้นอยู่กับขนาดเเละอายุของรถยนต์ , ค่าบำรุงรักษาที่ผ่านเวลาต่างๆก็ต้องดูแลอย่างสม่ำเสมอไปด้วย , ค่าประกันรถยนต์ ถึงกฎหมายไม่ได้บังคับแต่สำคัญเพราะเมื่อเกิดอุบัติเหตุสามารถช่วยลดค่าใช้จ่ายได้มากนต์ไว้ด้วย

Bow

วิธีการเก็บเงินซื้อรถของเรา คือ - เมื่อเงินออกปุ๊ปก็หัก 10% เข้าบัญชีเเยกไว้ห้ามถอนออกมาใช้, เก็บแบงค์ 50 บาท สามารถต่อยอดเป็นหลักพันได้และเงินจำนวนนี้สามารถช่วยจ่ายค่างวดรถได้สบายมากขึ้น , ลดค่าใช้จ่ายที่ไม่จำเป็น ถือว่าเป็นสิ่งที่ทุกคนควรทำ ของบางอย่างที่อยากได้ต้องถามตัวเองก่อนว่าสำคัญมั้ย ถ้าอยากได้อย่างเดียวไม่ใช่ของจำเป็นก็เป็นเรื่องยากที่จะจ่ายค่างวดรถได้

ประทีป

ต้องหาข้อมูลรถรุ่นที่เราหมายตาก่อน อาจเข้าคลับรุ่นนั้นๆ ซึ่งมักจะมีคนขาย และให้โปรดีๆอยู่ด้วยเรื่องคนค้ำ ถ้าเงินดาวน์เกิน 15 หรือ20% คงไม่ต้องค้ำแหละครับ ดูเงื่อนไขไฟแนนซ์อีกที หรือไม่ก็ถามราคาซื้อสด ซึ่งจะมีส่วนลด แล้วเราเอาราคานั้นไปถามธนาคารอีกที อัตราดอกเบี้ยต่อรองกันได้ครับและที่สำคัญ อย่าไปทำประกันชีวิต เพราะเขามักจะพ่วงมาให้เสมอ

2020.04.18 3:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

All (อี วอลเล็ต)

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ดีไหมคะเห็นคนใช้เยอะ

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

AirPay มีบัตรแข็งให้ด้วย

AirPay

Rabbit LINE Pay ปลอดภัย

Rabbit LINE Pay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี