Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

ขอถามแบบ ชาวบ้าน ชาวบ้านนะครับว่า ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เรียกว่า ธนาคารพาณิชย์ และมีหน้าที่อะไรบ้าง อยากรู้มาก สงสัยมานานแล้วครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bill

ธนาคารพาณิชย์หมายถึง ธนาคารที่ประกอบธุรกิจประเภทรับฝากเงินที่ต้องจ่ายคืนเมื่อทวงถาม หรือเมื่อสิ้นระยะเวลาที่กำหนดไว้ และจะใช้ประโยชน์จากเงินที่รับฝากนั้นในหลายๆด้าน เช่น ให้กู้ยืม ซื้อขายหรือเก็บเงินตามตั๋วเงิน หรือตราสารอื่นๆ และซื้อขายเงินตราต่างประเทศจากประชาชน

2019.08.01 18:0

ภูมิพัฒน์

ธนาคารพาณิชย์ในประเทศไทยมีอยู่หลายธนาคารเหมือกันครับ เช่น ธนาคารกรุงเทพ จำกัด (มหาชน)ธนาคารกรุงไทยจำกัด(มหาชน)ธนาคารกรุงศรีอยุธยาจำกัด(มหาชน)ธนาคารกสิกรไทยจำกัด(มหาชน)ธนามคารไทยพาณิชย์จำกัด(มหาชน)ธนาคารทหารไทย จำกัด(มหาชน)ธนาคารยูโอบี จำกัด(มหาชน)ธนาคารซีไอเอ็มบี ไทย จำกัด (มหาชน)

New

ลักษณะของธนาคารพาณิชย์คือ เป็นสื่อกลางทางการเงินโดยระดมทุนจากประชาชนในรุปแบบเงินฝาก และเอาเงินฝากที่ได้มานั้นไปลงทุนต่ออีกทีนึง เป็นสถาบันเดียวที่มีบัญชีเงินฝากกระแสรายวัน และนำหลักทรัพย์ที่ลงทุนไว้ออกขาย เป็นสถาบันเดียวที่สร้างรุปแบบของเงินฝากได้และเป็นแหล่งเงินกู้ยืมระยะสั้นที่มีสภาพคล่องสูง

อนุชา

ถ้าจะบอกชื่อธนาคารมัน ยเอะมากเลยนะครับในประเทศไทย เอาว่าเท่าที่ได้นะครับ ธนาคารกรุงเทพ จำกัด (มหาชน) ธนาคารกรุงไทย จำกัด (มหาชน) /ธนาคารกสิกรไทย จำกัด (มหาชน)/ธนาคารไทยพาณิชย์ จำกัด (มหาชน)/ธนาคารกรุงศรีอยุธยา จำกัด (มหาชน)/ธนาคารทหารไทย จำกัด (มหาชน)/ธนาคารยูโอบี จำกัด (มหาชน)/ธนาคารซีไอเอ็มบี ไทย จำกัด (มหาชน)/ธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ด (ไทย) จำกัด (มหาชน)/ธนาคารธนชาต จำกัด (มหาชน)/ธนาคารทิสโก้ จำกัด (มหาชน)/ธนาคารเมกะ สากลพาณิชย์ จำกัด (มหาชน)/ธนาคารเกียรตินาคิน จำกัด (มหาชน)/ธนาคารแลนด์ แอนด์ เฮ้าส์ จำกัด (มหาชน)/ธนาคารไอซีบีซี (ไทย) จำกัด (มหาชน)/ธนาคารไทยเครดิต เพื่อรายย่อย จำกัด (มหาชน)/ธนาคารแห่งประเทศจีน (ไทย) จำกัด (มหาชน)/ธนาคารเอเอ็นแซด (ไทย) จำกัด (มหาชน) เยอะไปไหมครับ

2020.03.26 8:17

ธนากร

ธนาคารพาณิชย์ มีหน้าที่ การประกอบธุรกิจประเภทรับฝากเงินที่ต้องจ่ายคืนเมื่อทวงถาม หรือเมื่อสิ้นระยะเวลาอันได้กำหนดไว้ และใช้ประโยชน์จากเงินนั้นในทางหนึ่งหรือหลายทาง เช่น การให้กู้ยืม ซื้อขายหรือเก็บเงินตามตั๋วเงิน หรือตราสารเปลี่ยนมืออื่นใด ซื้อหรือขายเงินตราต่างประเทศ สำหรับธนาคารพาณิชย์ คือธนาคารที่ได้รับอนุญาตให้ประกอบการธนาคารพาณิชย์

2020.04.18 3:36

ส้มเข่ง

คือยังงงกับคำถามอยู่นะ ว่าจะถามชื่อธนาคารหรือว่าถามกับเกี่ยวกับรูปแบบของธนาคาร ถ้าถามชื่อ ใช่ค่ะ ชื่อธนาคารพาณิชย์เป็นเเค่ชื่อเฉยๆ เเต่ว่าถ้าถามเรื่องรูปแบบกิจการของธนาคาร ส่วนใหญ่ที่เห็นๆ กันก็เป็นธนาคารพาณิชย์หมดนะ เเต่จะมีธนาคารพิเศษก็คือพวก ออมสิน อาคารสงเคราะห์ ธ.ก.ส. กับธนาคารแห่งประเทศไทย ที่ไม่ใช่ธนาคารพาณิชย์

2020.07.18 6:14

กรรสิงค์

มี3แบบที่เป็นธนาคารพาณิชย์ คือ ธนาคารพาณิชย์ในไทย ธนาคารพาณิชย์เพื่อรายย่อย ​ธนาคารพาณิชย์ที่เป็นบริษัทลูกของธนาคารต่างประเทศ ซึ่งทุกธนาคารในประเทศไทยตอนนี้ก็เป็น ธนาคารพาณิชน์ แต่แค่เป็นแบบไหนเท่านั้นเอง ซึ่งธนาคารทั้งหมดนี้ อยู่ภายใต้การดูแลของ ธปท. หรือธนาคารแห่งประเทศไทยนั้นเองครับ

2020.07.29 16:41

เกษม

ธนาคารพาณิชย์เริ่มมีในประเทศไทยครั้งแรกในสมัยรัชกาลที่4 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์ ธนาคารพาณิชย์ให้บริการรับฝากเงินประเภทต่างๆจากประชาชนและจ่ายผลตอบแทนให้แก่เจ้าของเงินตามพันธะผูกพัน รวมถึงให้บริการเงินกู้กับประชาชนที่จำเป็นต้องการใช้เงินในรูปแบบต่างๆ และรวมถึงการให้บริการต่างประเทศในรูปแบบ การแลกเปลี่ยนเงินตราระหว่างประเทศ การให้ข้อมูลเกี่ยวกับการตลาดต่างประเทศ

2020.08.18 8:22

ล่องแก่ง

ตอนนี้ ผมเข้าใจเรื่องธนาคารพาณิชย์แล้วครับ แต่ผมมีคำถามเพิ่มเติม คือมีเม้นท์นึงบอกว่า มีธนาคารพิเศษด้วย คือ ออมสิน อาคารสงเคราะห์ ธ.ก.ส. กับธนาคารแห่งประเทศไทย ธนาคารเหล่านี้ที่ไม่ใช่ธนาคารพาณิชย์แล้วเป็นธนาคารอะไรอะครับ ดูสิ เพิ่งจะเข้าใจเรื่องธนาคารพาณิชย์ไปหยกๆ มีเรื่องสงสัยอีกละ ใครก็ได้ตอบทีคร้าบบบ

2020.08.29 8:18

ไอติม

ตอนนี้หนูต้องเรียนเรื่องนี้อยู่พอดีขอบคุณผู้ใจดีที่มาเม้นช่วยหนูในการทำการบ้านครั้งนี้นะคะ🙏🙏🙏💖💗❤♡´・ᴗ・`♡❀

2020.12.02 19:35

พริกไทยดำ

ตอบแบบไม่ต้องหาข้อมูล ก็สามารถตอบได้ว่า ธนาคารไทยพาณิชย์ เป็นหนึ่งในธนาคารพาณิชย์แน่นอนครับ ชื่อก็บอกอยู่แล้วเต็มๆ อ่านคอมเม้นก่อนหน้านี้เขาก็มีความรู้แน่นกันมาหมดแล้ว ผมก็ไม่รู้จะ comment อะไรแต่คันไม้คันมืออยากคอมเม้น ก็เลยตอบเท่าที่รู้ เท่าที่มีข้อมูลในสมองครับก็ได้เท่านี้ พอดีเป็นลูกค้าของธนาคารไทยพาณิชย์อยู่ด้วย

2021.09.16 15:40

กำมะหยี่

รู้จักแต่คำว่า"ธนาคารพาณิชย์" ไม่เคยรู้ว่าความหมายของคำๆนี้คืออะไร และทำอะไรบ้าง มาอ่านกระทู้นี้ก็ดีเหมือนกัน เราได้รู้ความหมายที่ชัดเจนของคำว่า "ธนาคารพาณิชย์" และรู้ด้วยว่าจริงๆแล้วส่วนงานที่เกี่ยวข้องกับธนาคารประเภทนี้คืออะไร เห็นมีน้องคนนึงเข้ามาเม้นท์ว่ากำลังทำการบ้านเรื่องนี้พอดี ดีใจด้วยที่ได้ข้อมูลนะคะ

2021.09.30 6:17

NubployNN

เห็นความตั้งใจของเมนต์นึงมาก ถึงกับหาชื่อธนาคารพาณิชย์มาลงให้เลย น่าจะเอามาหมดแล้วนะนั่นมีเยอะมากนะคะ ชื่อที่เราคุ้นเคยมีแค่ไม่กี่ชื่อเอง เข้ามาอ่านกระทู้นี้และคอมเมนต์ต่างๆแล้วได้รู้จักธนาคารพาณิชย์มากขึ้นจริงๆ เห็นมีน้องคนนึงบอกว่ากำลังหาข้อมูลไปทำการบ้าน แหม!จังหวะดีจริงๆเลยนะ ดีใจด้วยที่เจอคำตอบสำหรับการบ้านค่ะ

2022.01.08 3:33

สุรินทร์

มันก็น่าจะเป็นทุกธนาคารในบ้านของเราเลยนะ ถ้าจะเอาง่ายๆ แต่เรื่องนี้มันสำคัญกับพวกเรายังไงบ้างครับ อยากทราบหน่อยได้ไหม เพราะไม่ว่าจะเป็นธนาคารไหนก็จะเอาไว้รับฝากเงิน โอนเงิน แล้วก็ ขอสินเชื่อต่างๆเหมือนกันทั้งนั้นอยู่แล้ว ตอนแรกก็ไม่คิดว่าจะสนใจเรื่องพวกนี้หรอกนะ แต่อ่านๆดูแล้วมันชักสงสัยเรื่องของการทำงานนะสิ

2022.03.13 14:1

6Jinatta8

เห็นคอมเมนต์นึงที่บอกชื่อธนาคารพาณิชย์มาให้รู้จักแทบทั้งหมด ยอมใจในความขยันพิมพ์ชื่อมาก ยังไงก็ขอบคุณแทนหลายๆคนที่เข้ามาอ่าน ทำให้เราได้รู้จักชื่อธนาคารพาณิชย์กันมากขึ้น จากเดิมที่มีชื่อคุ้นหูกันไม่กี่ที่ ตอนนี้คิดอย่างเดียว ว่าจะเอาไปฝากธนาคารได้ยังไง ลำพังแค่หาค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนก็ยอกแล้วค่ะ ใครเป็นเหมือนกันบ้าง

2022.04.11 14:2

*sookjai*

เพิ่งรู้จากคอมเมนต์ด้านบนว่าธนาคารพาณิชย์มีมาตั้งแต่สมัยรัชกาลที่ 4 ก็มีมานานมากแล้วจริงๆ จากวันนั้นมาจนถึงวันนี้มีธนาคารพาณิชย์เกิดขึ้นใหม่มากมาย ไม่รู้ว่าสมัยก่อนมีธนาคารชื่ออะไรบ้าง เท่าที่รู้จักก็มีไม่กี่แห่ง มารู้เพิ่มจากคนที่เข้ามาคอมเมนต์ในโพสต์นี้อีกเหมือนกัน อย่างไรก็ขอบคุณข้อมูลจากทุกคนด้วยนะคะ

2022.05.13 16:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี