Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีอะไรบ้างครับ?

ผมรู้ว่าในบ้านเรามีสถาบันการอยู่เยอะมาก ก็เลยอยากรู้ว่าสถาบันการเงินคืออะไร และมีระบบการทำงานอย่างไร ผมจะใช้บริการในด้านไหนได้บ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Douglas

สถาบันการเงินจะทำหน้าที่ระดมเงินออม และให้คนที่ต้องการเงินกู้ไปลงทุนหรือใช้จ่ายในชีวิตประจำวันโดยจะจ่ายดอกเบี้ยให้กับคนออม และคิดดอกเบี้ยจากผู้กู้ยืมและเป็นตัวกลางให้กับคน 2กลุ่ม คือกลุ่มที่มีรายได้ แล้วต้องการออมเงิน ส่วนอีกกลุ่มหนึ่งคือ ต้องการเงินไปลงทุนประกอบธุรกิจ

2019.08.01 18:0

Sanan

สถาบันการเงินที่ไม่ใช่ธนาคารบ้านเรามี บริษัทเงินทุน ทำหน้าที่ระดมเงินออมจากประชาชนโดยออกตั๋วสัญญาใช้เงินจำหน่ายกับประชาชน ให้ดอกเบี้ยสูงกว่า บริษัทเงินทุนประกอบกิจการเงิน 5 ประเภท การเงินเพื่อการพาณิชย์, เพื่อการพัฒนา, เพื่อการจำหน่ายและบริโภค, เพื่อการเคหะ, และกิจการเงินทุนอื่น

Baveethran

ยังมี กองทุนรวม= จำหน่ายหน่วยลงทุนกับผู้สนใจ แล้วเอาเงินนั้นไปลงทุนซื้อหลักทรัพย์ เอารายได้มาแบ่งปันให้กับผู้ลงทุน สหกรณ์การเกษตร =จัดหาทุนให้สมาชิกกู้ยืม หาวัสดุอุปกรณ์การเกษตร จำหน่าย สหกรณ์ออมทรัพย์=รับฝากเงินจากสมาชิกให้กู้ยืมเงินโดยคิดดอกเบี้ย แล้วนำกำไรที่ได้มาแบ่งปันให้กับสมาชิก

Neeramphorn

สถาบันการเงินประเภทไม่ใช่ธนาคารมีอยู้4แบบนะคะแบ่งได้คือ บริษัทเงินทุน ออกตั๋วสัญญาใช้เงินจำหน่ายแก่ประชาชนคล้ายกับการรับฝากเงินของธนาคารพาณิชย์ แต่อาจให้ดอกเบี้ยในอัตราที่สูงกว่าธนาคารพาณิชย์ทั่วไป กองทุนรวม จะรวบรวมเงินไปลงทุนซื้อหลักทรัพย์ สหกรณ์การเกษตร จัดหาทุนให้สมาชิกกู้ยืมส่งเสริมการออมของสมาชิกช่วยเหลือสมาชิก สหกรณ์ออมทรัพย์ ให้สมาชิกกู้ยืมเงินโดยคิดดอกเบี้ย แล้วนำกำไรที่ได้รั้บจากการดำเนินงานมาแบ่งปันให้สมาชิกตามมูลค่าหุ้น ทั้ง4แบบที่บอกไป เป็นสถาบันการเงินที่ไม่ใช่ธนาคารบ้าน คะ

2020.03.27 1:49

ภูมิพัฒน์

หลักๆแล้วลหน้าที่ของสถาบันการเงินคือเป็นสถาบันที่ทำหน้าที่เกี่ยวกับการบริการทางด้านการเงิน อาจจะเป็นรับเงิน ฝากเงิน หรือถอนเงิน รวมเงินออมและก็ให้ยืมกับคนที่ต้องการจะกู้เงินไปใช้เพื่อการลงทุนหรือใช้ต่างๆ ส่วนใหญ่ก็จะคิดถึงธนาคารกัน แต่ในบ้านเราสถาบันการเงินที่ไม่ใช่ธนาคารเนี่ยก็จะมี บริษัทเงินทุน, บริษัทเครดิตฟองซิเอร์, บริษัทบริหารสินทรัพย์ แล้วก็ผู้ให้บริการที่ไม่ใช่สถาบันการเงิน แบบนี้ก็มีนะ

2020.04.16 4:8

Ananada

สถาบันการเงินที่ไม่ใช่ธนาคาร ผมคิดถึงกองทุนกู้ยืม หรือกองทุนหมู่บ้าน ออมทรัพย์หมู่บ้านก็ได้ คือเป็นออมทรัพย์ที่จัดขึ้นทางชุมชนนี่เป็นคนจัดตั้งเพื่ออำนวยความสะดวกให้กับสมาชิกหรือประชาชนในหมู่บ้าน เพื่อที่จะสามารถได้รับอัตราดอกเบี้ยที่สูงกว่าทางธนาคารและสามารถอำนวยความสะดวกในการ กูยืมมาใช้ในสิ่งที่จำเป็นในการประกอบการเลี้ยงชีพ

2020.04.24 16:19

Norrakamaol Homruen

สถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารก็น่าจะเป็นสถาบันการเงินเกี่ยวกับเงินกู้นะคะอย่างเช่นเงินกู้ด่วน หรือการ เสนอ สินเชื่อต่างๆไม่ว่าจะเป็นสินเชื่อรถสินเชื่อบ้านหรือสินเชื่อบุคคลบางสถาบันการเงินก็ไม่ใช่ธนาคารแต่สามารถให้สินเชื่อเหล่านี้แก่ลูกค้าได้ค่ะแล้วก็สถาบันการเงินอีกประเภทหนึ่งก็เกี่ยวกับประกันภัยประกันชีวิตหรือประกันสุขภาพค่ะทั้งหมดนี้ก็คือสถาบันการเงินเช่นกัน แต่ให้บริการที่ต่างจากธนาคารค่ะ

2020.04.28 10:4

Sura

เราว่าจริงๆสถาบันการเงินที่ไม่ใช่ธนาคารคุณอาจจะเคยมีโอกาสได้ใช้บริการอยู่บ้าง แต่ใครจะไปคาดคิดล่ะว่าสถาบันพวกนี้ก็เรียกว่าสถาบันการเงินเหมือนกัน อย่างเช่น บริษัทประกันภัยและบริษัทประกันชีวิต / โรงรับจำนำ อันนี้ก็ถือว่าเป็นสถาบันการเงินแบบขนาดย่อม มี 3 ประเภท คือ โรงรับจำนำเอกชน โรงรับจำนำของกรมประชาสงคราะห์ โรงรับจำนำของเทศบาล

2020.05.16 6:48

Phum

ก็สถาบันการเงินที่ไม่ได้เป็นธนาคารก็จะมีพวกบริษัทเงินทุน สหกรณ์การเกษตรสหกรณ์ออมทรัพย์ แล้วก็พวกกองทุนรวมที่เรารู้จักก็นับเป็นสถาบันการเงินที่ไม่ใช่ธนาคารด้วยเหมือนกันค่ะ หลักๆของสถาบันการเงิน ก็มีทั้งที่ เป็นสถานที่ให้คนทั่วไปเข้าไปฝากเงิน ถอนเงินออกมาใช้หรือแม้แต่ทำสัญญากู้ยืมเงิน สถาบันการเงินบางที่ก็มีไว้เพื่อการลงทุนค่ะ

2020.05.24 11:38

Reinhold

จริงแล้ว สถาบันทางการเงินทั้งที่เป็นของรัฐและไม่ใช่ของรัฐต่างมีนโยบายการทำงานอย่างเดียวกันครับคือที่ทำหน้าที่ระดมเงินออมจากประชาชนทั่วไป ส่วนสถาบันทางการเงินที่ไม่ใช่ของรัฐก็จะเป็นพวก กองทุนต่างๆครับ แล้วก็ยังมีพวกออกสินเชื่อกู้บ้านด้วยครับอย่างที่เรารู้จักก็จะมีพวกบริษัทเครดิตฟองซิเอร์ พวกนี้ทำหน้าที่ปล่อยเงินกู้ให้ประชาชนกู้ไปซื้อที่ดินและสร้างที่อยู่อาศัย

2020.05.26 8:35

Pat

ถ้าให้พูดถึง สถาบันทางการเงินที่ไม่ใช่ของรัฐ ผมก็นึกถึงที่เป็นออกเงินกู้ออกสินเชื่ออะไรแบบนี้แหละครับ พวกเงินนอกระบบก็น่าจะใช่ด้วยนะครับ เพราะพวกนี้บริหารงานโดยไม่ต้องพึ่งรัฐ บริหารงานกันเอง จัดการดูแล กันอย่างเป็นระบ ทั้งออกสัญญาเงินกู้ ปล่อยเงินกู้ หรือแม้แต่เขามีทีมงานที่ติดตามเก็บเงินกู้ด้วย เขาไม่ต้องขึ้นศาลถ้าลูกหนี้ผิดนัด

2020.06.17 13:31

น้ำฝน

สถาบันที่ไม่ใช่หน่วยงานของรัฐบาลที่ให้กู้เงิน เป็นเหมือนกันเลยงานที่ระดมทุนเพื่อใช้เงินให้เกิดประโยชน์หรือได้รับดอกเบี้ยกำไร ทำให้เราสามารถที่จะขอใช้บริการการกู้เงินได้ เป็นการจัดตั้งของหน่วยงานหรือโครงการ แต่ถ้าจะพูดถึงความน่าเชื่อถือที่เกิดขึ้นกับหน่วยงานนั้นก็จะน้อยกว่าหน่วยงานของรัฐบาลอยู่นะคะ ดังนั้นต้องเลือกการใช้บริการด้วยค่ะ

2020.07.15 4:6

น้ำหนึ่ง

เราว่าอะไรที่เกี่ยวข้องกับการฝากเงิน ทางผ่าน ขอเงินกู้ยืม หรือว่าลงทุน พวกนี้เป็นสถาบันการเงินทั้งหมดเลยนะคะ เพราะว่าสถาบันการเงินไม่ได้มีแต่ธนาคาร แล้วก็ไม่ใช่ว่าเฉพาะรัฐบาลเท่านั้นที่จะตั้งสถาบันการเงินได้ มีสถาบันการเงินที่เป็นของเอกชนก็มีค่ะ แบบที่ถูกต้องตามกฎหมายด้วย และสถาบันการเงินแต่ละที่ก็มีจุดประสงค์ต่างกันด้วยนะคะ

2020.07.20 8:9

ดวงใจ

สถาบันการเงินที่ไม่ใช่ธนาคาร คือ สถาบันการเงินที่จัดตั้งขึ้นเพื่อวัตถุประสงค์ในการบริการด้านการเงิน เพื่อนำไปลงทุนต่างๆของภาคเอกชนและเป็นแหล่งระดมเงินฝากของประชาชนและเป็นนายหน้าด้านการซื้อขายหลักทรัพย์ค่ะ ส่วนสถาบันการเงินที่ไม่ใช่ธนาคารก็จะมี 1บริษัทเงินทุน 2บริษัทหลักทรัพย์ 3บริษัทเงินทุนอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย 4บริษัทประกันภัย 5โรงรับจำนำ 6บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุนรวม 7สหกรณ์ ก็มีตามนี้เลยค่ะสามารถใช้บริการอันไหนก็ได้ค่ะแล้วแต่ตัวคุณจำเป็นที่จะทำค่ะ

2020.08.17 7:21

หวาน

สถาบันการเงินก็มีเยอะแยะมากมายนะคะซึ่งคุณเจ้าของคำถามคงจะรู้แล้วจากการที่หลายๆคนมาคอมเม้นท์ แต่ส่วนเรื่องที่คุณเจ้าของคำถามอยากรู้ว่าจะใช้บริการในด้านไหนได้บ้าง ฉันก็ขอตอบเลยนะคะว่าใช้บริการด้านไหนก็ได้ค่ะเพราะเราสามารถที่จะใช้บริการได้ทั้งหมดเลยค่ะ แต่คราวนี้คุณเจ้าของคำถามควรจะถามตัวเองนะคะว่าตอนนี้คุณเจ้าของคำถามจำเป็นที่จะใช้เงินในเรื่องอะไรค่ะ

2020.08.21 10:33

กฤตย์ 321

รู้จักไว้บ้างก็ดี สถาบันการเงินตางๆเนี่ย แต่ไม่ต้องไปใช้บริการก็ได้ เค้าไม่ว่าหรอกครับ แต่ด้วยสถานการณ์แบบนี้นะ ทั้งการทำมาหากินฝืดเคือง การมีโรคภัยไข้เจ็บต่างๆ ไหนจะค่าเล่าเรียนลูกอีก ถ้ามันมาพร้อมกันก็เอาไม่ทันเหมือนกันนะครับ ไม่รู้ว่าจะหาเงินมาจ่ายอะไรก่อนดี เอาเป็นว่าดูเรื่องที่มันจำเป็นจริงๆก็แล้วครับ

2020.08.25 16:20

Kamikaze

ถ้าจะให้นึกภาพออกง่ายๆ ก็อย่างเช่น ไฟแนนซ์ต่างๆ ที่ปล่อยเงินกู้หรือสินเชื่อ ชื่อหนึ่งที่ผมนึกถึงก็คือเงินติดล้อ แบบนี้ก็เรียกว่าสถาบันการเงินหนึ่งที่ไม่ใช่ธนาคารใช่ไหมครับ? ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดก็ช่วยมาแก้ไขให้ด้วยนะครับ แต่ทำความเข้าใจของผม ผมเข้าใจว่าเป็นแบบนั้น แล้วที่อยากรู้อีกอย่างว่าสถาบันการเงินแบบนี้เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ?

2021.05.22 15:38

นุ่มnoom

@Neeramphorn ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่คุณให้มาค่ะ เราเองก็ไม่รู้ว่าสถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารมีถึง 4 แบบ พอได้มาอ่านคอมเมนต์ของคุณถึงได้รู้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้มากขึ้น คนอื่นๆที่เข้ามาอ่านก็ได้รู้มากขึ้นเหมือนกันด้วย หวังว่าเจ้าของกระทู้จะเข้ามาอ่านคอมเมนต์ของคุณแล้ว คงได้คำตอบตามที่ต้องการเรียบร้อยแล้ว

2021.05.26 6:35

Jamjai

มีเยอะกว่าที่ผมคิดนะครับสำหรับสถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคาร ปกติไม่เคยคิดถึงเรื่องนี้เลย เพิ่งรู้จากคอมเม้นท์ด้านบนนี่แหละว่าโรงรับจำนำก็เป็นสถาบันการเงินประเภทที่ไม่ใช่ธนาคารแห่งหนึ่งด้วย แม้ว่าเรื่องนี้อาจไม่ได้มีผลกับชีวิตปกติของเราเท่าไหร่ แต่ผมว่ามันเป็นข้อมูลสำหรับผมนะ เป็นความรู้ใหม่ๆใหผมดีครับ

2021.09.29 16:29

NubployNN

ในกลุ่มของสถาบันการเงินมีมากจริงๆนะคะ เราเองเพิ่งมาเห็นชื่อสถาบันต่างๆจากกระทู้นี้แหละ เจ้าของกระทู้ก็ช่างมาถามนะไม่รู้ว่าจะเอาไปทำหรือเปล่าเขียนรายงานมั้ย ถามเล่นๆนะคะ เราเองไม่ค่อยได้สนในเรื่องการเงินหรือเงินๆทองๆมากนักจึงไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้เหมือนกัน รู้แต่ว่าอยากหางานทำให้มันเพียงพอกับรายจ่ายของตัวเองน่ะค่ะ

2022.01.08 3:41

สุธีระ

เป็นพวกลินเชื่อต่างๆที่เป็นของเอกชนไหมครับ อย่างพวกสินเชื่อรถยนต์ หรือว่าสินเชื่อนาโนไฟแนนซ์ กับ พวก ฟิโก้ ไฟแนนซ์ แบบนั้นใช่ไหม ที่อยากทราบนี้แสดงว่าอยากไปขอสินเชื่อพวกของพวกนี้ใช่ไหม เพราะผมเองก็ขอสินเชื่อที่เป็นของเอกชนมากกว่านะ เพราะถ้าไปขอของธนคาร มักจะไม่ค่อยให้ผ่านเท่าไรไปแล้วคิดว่าเสียเวลาครับ

2022.03.12 15:9

ฝ้ายฝ้าย

สถาบันการเงินที่เจ้าของกระทู้ถามมา หมายถึง สถาบันการเงินที่ฝากเงิน-ถอนเงินหรือว่าสถาบันการเงินที่ให้บริการสินเชื่อได้ด้วยเหรอคะ ถ้าเป็นอย่างหลังนี่ก็มีเยอะอยู่นะคะ เท่าที่มาอ่านจากคอมเมนต์ต่างๆ ได้รู้เรื่องสถาบันการเงินเยอะขึ้นมากจริงๆ ปกติเราก็รู้จักไม่กี่ที่หรอก เพิ่งจะรู้เหมือนกันว่ามีเยอะแยะมากมายขนาดนี้

2022.04.09 14:32

*sookjai*

เห็นคำว่า "สถาบันการเงิน" เรานึกถึงที่ที่ให้กู้เงิน คิดถึงแต่แบบนั้นเลย แต่จริงๆมันคือ พวกกองทุนหรือสถาบันที่ให้คนมาลงทุนด้วยก็ได้ใช่มั้ยคะ เห็นมีคนมาเมนต์บอกไว้ ถ้าเป็นเรื่องการลงทุนก็ต้องเลือกหน่อยว่ามันเหมาะกับตัวเราและเงินในธนาคารของเราหรือเปล่า ศึกษารายละเอียดเรื่องการลงทุนนั้นๆให้ดีก่อนที่จะตัดสินใจค่ะ

2022.05.13 16:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กสิกรถ้าเป็นร้านค้าจะเปิดบัญชีทำยังไงต้องมีเอกสารอะไร

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์

จะใช้อะไรทำธุรกรรมนะคะ

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

ถ้าไม่ได้ใช้บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทยไปเกินหนึ่งปี เราจะยังกลับมาใช้งานได้อยู่ไหมคะ?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ ดิจิทัล ซีไอเอ็มบี ไทย / ธนาคารซีไอเอ็มบี

All (ธนาคาร)

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียกของธนาคารออมสินมีจุดเด่นอะไร

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (เศรษฐกิจ)

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีจะได้รับเงินเยียวยาหรือไม่

ในกรณีการฝากเงินบัญชีร่วมกันถ้าอีกคนหนึ่งเสียชีวิตจะถอนเงินได้ไหม

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ Kbank / ธนาคารกสิกรไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัญชีออมทรัพย์,All (ประกัน)

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ คุ้มครองเหนือระดับ

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์ ได้รับความคุ้มครองจากอุบัติเหตุสูงสุดถึง 10,000,000 บาท หรือ 10 เท่าของเงินฝาก โดยได้รับความคุ้มครองตลอด 24 ชั่วโมง ได้รับดอกเบี้ยสูงและรับดอกเบี้ยเป็นรายเดือน โดยสามารถเปิดบัญชีได้ด้วยเงินขั้นต่ำ 1,000 บาท เพียงแค่มีอายุ 15 ปีบริบูรณ์ขึ้นไปก็สามารถเปิดบัญชีนี้ได้ สามารถฝากถอนเงินกี่ครั้งก็ได้ ไม่จำกัดจำนวนครั้ง

บัญชีออมทรัพย์ ยูโอบี วี แคร์

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

เงินฝากเผื่อเรียก ของ ธนาคารออมสิน

ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์ อุ่นใจสุดเมื่อใช้ประกันนี้เพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่อุบัติเหตุจากการเดินทางไปจนถึงปัญหาต่างๆที่อาจจะเกิดระหว่างการเดินทาง โดยหากเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 5,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุตั้งแต่ 9 วัน ถึง 75 ปี หรือได้รับค่ารักษาพยาบาลสูงสุดถึง 2,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปีขึ้นไป

เอ็กซ์คลูซีฟ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์ เมื่อเราสมัครประกันนี้อุ่นใจได้เลยเพราะได้รับความคุ้มครองตั้งแต่เรื่องของอุบัติเหตุไปจนถึงเรื่องปัญหาต่างๆในการเดินทาง แต่มีข้อยกเว้นอยู่อย่างหนึ่งคือจะไม่ได้รับความคุ้มครองในเรื่องของกระเป๋าเดินทางล่าช้า และทั้งนี้หากเกิดอุบัติเหตุทางบริษัทจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลให้สูงสุดถึง 1,500,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่อายุมากกว่า 75 ปี และจะจ่ายค่ารักษาพยาบาลสูงสุด 3,000,000 บาท สำหรับผู้เอาประกันที่มีอายุตั้งแต่ 9 วัน - 75 ปี

โกลด์ เอเชีย By ไออินชัวร์

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA อุ่นใจทุกการเดินทาง

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA

All (ประกัน)

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

ซิลเวอร์ เวิลด์ไวด์ By ไออินชัวร์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี