Forum
แก้ไขล่าสุด: 

e-payment คืออะไร?

ช่วงนี้ได้ยินหลายคนพูดถึงe-payment กันบ่อย เลยอยากรู้ว่า มันคืออะไร มีข้อดียังงัย และใครจะได้ประโยชน์บ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ทักษิณ

e-payment เป็นการทำธุรกรรมออนไลน์แบบไม่ต้องใช้เงินสด ไม่จำเป็นต้องพกเงินสดติดตัว ไม่ต้องกลัวเงินหาย เวลาจะซื้อของไม่ต้องกังวลว่าเงินสดจะพอรึเปล่า เพียงแค่เราใช้บริการ Eservice เพื่อโอนเงินออนไลน์ เราก็จะได้สินค้าที่เราต้องการ ไม่ว่าเราจะอยู่ไหน หรือทำอะไรอยู่ และไม่ต้องเดินทางให้เหนื่อยและเสียเวลา.

2019.08.01 18:0

Suchin

ขอตอบในส่วนของข้อดี ของe-payment นะครับ เพราะใช้บริการอยู่ ส่วนตัวผมข้อดีของ e-payment ช่วยให้ประหยัดเวลา ในการจ่ายเงิน รับเงิน โอนเงินเติมเงินมือถือ ไม่ต้องกังวลเรื่องกรอกข้อมูลผิด เพราะระบบe-payment จะดึงข้อมูลจากฐานข้อมูลมาใช้ทำให้มั่นใจในความปลอดภัยว่าส่งเงินถึงที่หมาย100%.

Karn

นอกจากประชาชนจะได้รับประโยชน์จาก e-payment แล้วทางภาครัฐก็ได้ประโยชน์ในด้าน การจัดเก็บข้อมูลได้อย่างถูกต้อง ได้รับภาษีถูกต้องตามความเป็นจริง บริหารงานได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้นปลอดภัยมากขึ้นและยังประหยัดต้นทุนในการผลิตเหรียญ และธนบัตร ลดการปลอมแปลงธนบัตรได้อีกด้วย

Boon-Nam

คำว่า e-Payment มีมานานแล้วครับ ส่วนมากเมื่อก่อน ไม่ค่อยได้ใช้กันe-Paymentคือการทำธุรกรรมทางการเงินต่างๆ ผ่านเครื่องมือทันสมัยนั่นเอง เริ่มตั้งแต่การรูดบัตรต่างๆ ไปจนถึงการโอนเงินไปเข้าบัญชี หรือการให้ตัดเอาจากบัญชี หรือการจ่ายผ่านระบบโทรศัพท์มือถือ หรืออินเตอร์เน็ต แต่เดียวนี้ ตั้งแต่ปี 2019 ผู้คนหันมาใช้กันมากขึ้นเลื่อยๆเพราะสะดวกและง่าย

2020.03.26 9:0

Robin

เราว่า ถ้าจะลงทุนทำพวกหอพักสิ่งหนึ่งที่ต้องทำคือสำรวจทำเลที่เราจะสร้างก่อนเลยดีกว่า ว่าเหมาะกับการลงทุนไหม เพราะถ้าสร้างไปแล้วไม่มีคนมาเช่าก็เท่ากับเสียเงินและขาดทุนเลยนะ แถวที่จะสร้างเป็นยังไงบ้างเหรอคะ มีมหาวิทยาลัย หรือส่วนของราชการอยู่ไหมคะ หรือว่าเป็นปหล่งโรงงานใหญ่ๆหรือเปล่า ถ้าเป็นแบบนี้ทำเลยคะรับลองว่าเงินไม่จมแน่นอนคะ

2020.03.26 9:7

thanason

คือตั้งแต่กฎหมายเรื่อง E payment ออกมาก็ทำให้การค้าขายออนไลน์ก็น่าเชื่อถือขึ้นด้วย มีประสิทธิภาพมากขึ้น เพราะว่าการทำธุรกิจออนไลน์ก็ทำได้ 24 ชั่วโมงใช่ไหมล่ะ ไปได้ทั่วโลก ต้นทุนก็น้อย ประหยัดเวลาการเดินทางด้วย แล้วก็มีอีกเรื่องที่รู้สึกว่าเป็นข้อดีของ e-payment เลยก็คือเรื่องของภาษี เพราะว่าคนที่เคยทำค้าขายออนไลน์ ทำธุรกิจที่ได้กำไรมหาศาลก็หลีกเลี่ยงภาษีโดยวิธีนี้ แต่ตอนนี้ก็ทำกันได้ยากขึ้นอันนี้เป็นข้อดีด้วยละมั้ง

2020.04.12 7:30

Kit

เป็นงานจ่ายเงินโดยเป็นข้อมูลทางอิเล็กทรอนิกส์ครับไม่ได้เป็นการจ่ายเงินสดในกระเป๋าของเราเอง วิธีการนี้ก็ดีเหมือนกันนะครับแม้แต่ทางรัฐบาลก็ยังออกมาผลักดันให้ใช้ระบบนี้คือการจ่ายเงินผ่านระบบอิเล็กทรอนิกส์ เพราะว่าประโยชน์อย่างหนึ่งก็คือการลดต้นทุนการผลิตธนบัตรนั่นเองครับ ได้ยังอำนวยความสะดวกสบายและความปลอดภัยให้กับเราโดยที่เราไม่ต้องพกเงินเยอะๆติดตัวด้วยโดยให้เราใช้เลข ID หรือเลขบัตรประชาชนก็สามารถใช้บริการได้แล้ว

2020.04.23 3:23

Sup

ผมก็ได้ยินชื่อ e-payment มาสักพักแล้วแล้วก็ลองหาข้อมูลดูแล้วได้ข้อสรุปคร่าวๆว่า คือเทคโนโลยีทำธุรกรรมทางการเงินอย่างหนึ่ง ซึ่งเข้ากับโลกสมัยใหม่นี้ที่ต้องการให้สังคม ของโลกเป็นสังคมไร้เงินสด ไม่ว่าจะทำธุรกรรมอะไรจะโอนเงิน หรือซื้อสินค้าออนไลน์ก็สามารถจัดการผ่าน e-payment ได้ง่ายๆ แต่ผมยังไม่ได้หาข้อมูลเกี่ยวกับปัญหาที่เทคโนโลยีนี้จะทำให้เกิดขึ้นแต่ผมคิดว่าปัญหาก็น่าจะมีนะครับสำหรับเทคโนโลยีใหม่ๆ ที่ยังต้องการการพัฒนาอยู่

2020.04.24 6:6

Vincent

หลายคนอาจจะบอกว่า E-Payment นั้นมีประโยชน์อย่างนู้นอย่างนี้ สะดวกรวดเร็วง่ายดายในการทำธุรกรรมทางการเงินก็เถอะ แต่การใช้บริการธุรกรรมทางการเงินด้วยระบบอิเล็กทรอนิคส์ต่างๆต้องศึกษาให้ดีก่อนและระวังเรื่องข้อมูลส่วนตัวกันบ้าง ในตอนนี้ถ้าใครใช้บริการอยู่ก็อย่าทุ่มกับการบริการแบบนี้มากเกินไปจนไม่พกเงินสดเลย เพราะถ้าระบบมีปัญหาขึ้นคุณจะเดือดร้อนนะ

2020.05.30 10:14

สามารถ

ไม่ค่อยได้ยินเกี่ยวกับเรื่องของ E-Payment มาก่อนเลย แต่เข้ามาอ่านแล้วก็น่าสนจริงๆนะ E-Payment มันทำให้ชีวิตเราง่ายขึ้นจริงๆด้วย ยิ่งช่วงนี้ออกไปไหนมาไหนไม่ได้ การมีE-Payment เป็นช่องทางหนึ่งที่เราสามารถใช้จ่ายเงินในช่วงนี้ได้อย่างปลอดภัย เราไม่ต้องมาถืองเินสดที่เสี่ยงติดเชื่อโรคอะไรด้วย แค่เรามีเงินในE-Payment เท่านี้ก็จบแล้ว ปลอดภัยดีจริงๆ

2020.06.16 4:36

วีวี

E-Payment อันนี้เป็นการใช้จ่ายเงินแบบอิเล็กทรอนิก อาทิเช่น พร้อมเพย์ e-wallet ต่างๆเป็นตน ซึ่งตอนนี้เข้ามามีบทบาทในประเทศไทยเราเป็นวงกว้างแล้ว E-Payment ช่วยอำนวยความสะดวกให้กับทั้งรัฐบาล และประชาชน ตอนนี้ทุกคนกำลังใช้ E-Payment ในรูปแบบต่างๆ มีประโยชน์มากกับเราทุกคนแน่นอนค่ะ ถ้ายังไม่เคยใช้ก็ลองใช้แบบพร้อมเพย์ก่อนก็ได้ค่ะง่ายๆ มีQR โค้ดด้วย

2020.07.28 14:5

ผม ศตวรรษ..ไหน?

เหมือนเป็นเทรนด์ใหม่ของการชำระค่าสินค้าหรือบริการโดยไม่ต้องใช้เงินสดนะครับสำหรับ e-payment เดี๋ยวนี้ถ้าใครใช้เงินสดจ่ายดูจะเอ้าท์ไปหน่อยหมายถึงพวกวัยรุ่นหรือคนรุ่นใหม่น่ะนะ ถ้าเป็นรุ่นปู่หรือรุ่นพ่อไม่เป็นไรครับตามที่ถนัดเลย แต่อย่าติดความสะดวกจนไม่เฉลียวใจเมื่อใช้จ่ายผ่านแอพต่างๆนะครับ มีพวกมิจฉาชีพรอเล่นงานเราอยู่นะ

2020.07.31 3:39

สมทรง

พวกบาทร้านอาหารหรือคูปองที่เราซื้อมานั่นแหละครับ ที่เราต้องเอาเงินสดไปแลกมา เป็นบัตรที่เอาไว้ใช้เฉพาะรายการ ซึ่งมีการกรอกข้อมูลอิเล็กทรอนิกส์เป็นตัวเลขไว้ในบัตรนั้น เมื่อเราใช้จ่ายก็จะถูกหักตัวเลขอิเล็กทรอนิกส์เหมือนกับการใช้เงินจริง ซึ่งเป็นอีกวิธีหนึ่งที่จะช่วยอำนวยความสะดวกให้กับร้านค้า ที่อยู่ในเครือของห้างร้าน ให้สามารถรู้ได้ว่าได้รับกำไรมากน้อยแค่ไหน

2020.08.14 14:23

Mandolin###

เมื่อก่อนไม่ค่อยคุ้นหู แต่ปัจจุบันดังพอตัวแล้วครับ ผมหมายถึง e-payment น่ะ เพราะตอนนี้มีคนทำธุรกรรมออนไลน์มากขึ้น และยิ่งพีคเป็นที่รู้จักมากขึ้นไปอีก ก็ตอนที่ออกกฎหมาย e-payment สำหรับคนค้าขายออนไลน์นั่นล่ะครับ ธรรมดานะครับยุคสมัยเปลี่ยนไปเราต้องก้าวให้ทันกับการใช้งานผ่านออนไลน์ ผ่านระบบใหม่ๆพวกนี้น่ะครับ

2020.08.28 8:58

Tuangsit

เดี๋ยวนี้หลายคนหันมาใช้การชำระเงินผ่าน e-payment กันมากขึ้น ยิ่งสถานการณ์ในตอนนี้ การชำระเงินด้วยวิธีนี้ เหมาะมากจริงๆ ผมเองยังชอบใช้เลย จ่ายผ่านวอลเล็ทนี่อะครับ บางครั้งก็สแกนคิวอาร์โค้ดจ่ายบ้าง ไม่ต้องถือเงินสดให้มากแค่พอมีติดตัวยามฉุกเฉิน เช่น สัญญาณ wifi ไม่ดี จ่ายแบบอิเล็กทรอนิกส์ไม่ได้อะครับ..เคยเป็นมั้ย

2021.07.19 16:2

กฤษณะ

แล้วที่เราใช้แอพฯของ ธนาคารในมือถือเราละครับ เขาเรียกว่าเป็นการใช้งานแบบ e-payment ด้วยไหมครับ ส่วนใหญ่แล้วผมจะใช้งานผ่านแอพฯธนาคารอย่างเดียวเลยครับ แต่ตอนนี้ที่ใช้ผ่านแอพฯคือของที่รัฐบาลช่วยเหลืออย่างเดียวเลย ดีนะครับ ช่วงโควิดแบบนี้เราไม่ต้องจับเงินสดถ้าไม่จำเป็นจริงๆ เพราะเชื้อโควิดเท่าที่ทราบอยู่ที่แบงค์ เยอะที่สุด

2021.08.25 14:4

Jen_ny

@กฤษณะ ใช่ค่ะ ธุรกรรมทางการเงิน ทุกๆอย่างเลยค่ะที่ทำผ่านออนไลน์ไม่ว่าจะเว็บไซต์ แอปในโทรศัพท์มือถือ ก็เรียกว่า e - payment ได้ทั้งหมดเลยค่ะ อะไรก็ตามที่ทำผ่านช่องทางอิเล็กทรอนิกส์ หมายถึงอะไรก็ตามเกี่ยวกับธุรกรรมการเงินนะคะก็คือใช่หมดเลย คือจะไม่งงเพราะว่าอ่านจากคอมเมนต์อื่นๆมาแล้วก็ถ้าไม่อธิบายแบบนี้ก็งงกันอยู่นะคะ

2021.09.25 11:47

ฐานิศรา

เราคิดว่าการใช้จ่ายแบบออนไลน์แบบนี้ ประเทศไทยบ้านเราไม่น่าจะเกิน2ปีคะ เราจะเห็นเงินสดน้อยลงคะ คนจะไม่พกแล้ว มีโทรศัพท์เครื่องสามารถทำจบได้ทุกอย่างคะ คิดว่าอีกหน่อยบ้านเราน่าจะเหมือนประเทศญี่ปุ่นกับประเทศจีนนะคะ ที่ตอนนี้เขาให้งานออนไลน์เต็มระบบแล้ว แล้วช่วงโควิดแบบนี้ ทำให้หลายคนมีโอกาสได้ใช้งานเยอะขึ้นด้วย

2021.10.11 15:21

-Waroon-

ช่องทางการชำระเงินมีมากมาย ไม่ต้องพกเงินสดกันเยอะๆอีกต่อไปละครับ ใครถนัดหรือชอบใจการชำระเงินผ่านช่องทางไหนก็เลือกใช้กันได้ตามสบายใจ แต่ต้องระวังเรื่องความปลอดภัยกันด้วย บางช่องทางต้องใช้รหัสก่อนที่จะชำระเงิน ไม่ควรให้ใครรู้รหัสส่วนตัวของคุณ ไหนจะการชำระเงินที่ง่ายและรวดเร็วกว่าเดิม อาจทำให้เงินของคุณหมดเร็วขึ้นด้วย

2021.10.12 16:34

Hi!ไฮ!

มันก็สะดวกและเหมาะกับสภาพการณ์ ณ ปัจจุบัน ดีนะคะสำหรับการใช้ e-payment ไม่ต้องพกเงินสด ไม่ต้องจับ รับ และทอนเงินสดให้กัน แรกๆอาจจะรู้สึกแปลกหน่อย แต่พอนานไป เริ่มคุ้นเคยมากขึ้น การใช้งานก็สะดวกมากขึ้นด้วย ใครที่ยังไม่ถนัดและรู้สึกสะดวกกว่าเมื่อใช้เงินสดในการซื้อของก็ไม่เป็นไร ขอระวังให้มากเมื่อจับเงินสดค่ะ

2021.10.26 8:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ลายเซ็นหลังบัตรเครดิตเซ็นหวัดๆ ได้มั้ยปลอดภัยกว่ามั้ย

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตให้มีได้กี่ใบครับ

อายุเท่าไหร่ถึงจะสมัครบัตรหลักได้

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

ห้างแม็คโคร ทำไมไม่รับบัตรเครดิตเจ้าอื่น

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

KTC FLEXI คือ อะไรครับ ของบัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม?

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

ถ้าไปทำสัญญายอมความในชั้นศาลแล้วไม่ปฏิบัติตามจะเป็นยังไง

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ได้ดูหนังเพลิน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด ที่สนามบินก็กินได้

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต วีซ่า,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร KTC Vejthani Hospital Visa Signature มีบริการดีด้วยนะเธอ

บัตรเครดิต เคทีซี โรงพยาบาลเวชธานี วีซ่า ซิกเนเจอร์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ซื้อตั๋วหนัง 1 ใบได้ถึง 2

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตร KTC Dhipaya Insurance Titanium Master Card ไม่ต้องจ่ายก็ได้ประกัน

บัตรเครดิต เคทีซี ทิพยประกันภัย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ ดำเนินการขอวีซ่าไปอิตาลีสะดวก

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี