Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สนใจลงทุนในธุรกิจ หอพัก และอพาร์ทเม้นท์ อยากรู้ว่าต้องศึกษาข้อมูลอะไรบ้าง?

เห็นหลายคนมีรายได้ดีและมั่นคง จากการทำธุกิจบ้านเช่า และหอพัก คิดว่าอยากจะลองทำดูเผื่อจะสามารถทำควบคู่ไปกับธุรกิจที่ทำในตอนนี้ได้ เลยอยากได้ข้อมูลว่าควรศึกษาในเรื่องอะไรบ้าง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Edwina

จริงๆแล้ว การทำธุรกิจบ้านเช่า หรือหอพัก อพาร์เม้นท์ กว่าจะรายได้ที่มั่นคงต้องใช้เวลาหลายปีนะ ผู้ให้เช่า ต้องศึกษากฎหมาย และ กฎระบียบในการให้เช่าด้วย ไม่ว่าจะเป็น ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าอินเทอร์เน็ต ค่าส่วนกลางและอืนๆ และเมื่อมีคนเข้ามาเช่า ต้องมีเอกสารเป็นลายลักษณ์อักษรเสมอ เพื่อป้องกันปัญหาที่จะตามมา

2019.08.01 18:0

พิราวรรณ์

ให้ข้อมูลคร่าวๆในข้อระเบียบพื้นฐาน เช่นเอกสารให้เช่าต้องกำหนดระยะเวลาเช่าอาคาร ระบุ วัน เดือน ปี ที่เริ่มต้นให้เช่าและวันที่สิ้นสุด, อัตราค่าเช่า, อัตราค่าน้ำ ,ค่าไฟ ห้ามเก็บเกินกว่าที่การไฟฟ้า และประปาเรียกเก็บ ห้ามทำการปรับเปลี่ยนอาคาร ค่าเช่า ค่าน้ำ ค่าไฟ และค่าบริการอื่นๆก่อนที่จะหมดสัญญาเช่า

Inchareon

ดิฉันพึ่งรู้ด้วยว่า ผู้ให้เช่า ห้ามเก็บเงินประกันล่วงหน้าเกิน 1เดือนของค่าเช่า เมื่อก่อนต้องจ่ายล่วงหน้าตั้ง3เดือนแหน่ะ และห้ามเข้าตรวจสอบอาคารโดยไม่แจ้งผู้ให้เช่าก่อนล่วงหน้า ห้ามเก็บเงินประกันหรือค่าเช่าล่วงหน้า ห้ามเรียกต่อสัญญากับผู้เช่าเดิม เมื่อสัญญาเช่าสิ้นสุดต้องคืนเงินประกันให้ผู้เช่าทันที

ปริญญา

เราว่า ถ้าจะลงทุนทำพวกหอพักสิ่งหนึ่งที่ต้องทำคือสำรวจทำเลที่เราจะสร้างก่อนเลยดีกว่า ว่าเหมาะกับการลงทุนไหม เพราะถ้าสร้างไปแล้วไม่มีคนมาเช่าก็เท่ากับเสียเงินและขาดทุนเลยนะ แถวที่จะสร้างเป็นยังไงบ้างเหรอคะ มีมหาวิทยาลัย หรือส่วนของราชการอยู่ไหมคะ หรือว่าเป็นปหล่งโรงงานใหญ่ๆหรือเปล่า ถ้าเป็นแบบนี้ทำเลยคะรับลองว่าเงินไม่จมแน่นอนคะ

2020.03.26 9:4

Alfred

ถ้ามีเงินแล้วลงทุนในธุรกิจ หอพัก และอพาร์ทเม้นท์ ผมว่าฏ้น่าสนใจนะครับ เพราะการลงทุนในธุรกิจ หอพัก และอพาร์ทเม้นท์ เป็นรายได้ที่ค่อนข้างประจำครับ แต่เท่าที่ทราบมาคนที่ทำลงทุนในธุรกิจ หอพัก และอพาร์ทเม้นท์ ส่วนใหญ่มักจะกู้มาก่อนทั้งนั้นผ่านไปสัก5-10ก็จะได้เงินทุนคืนมาครับ อันนี้เีรียกได้ว่าเป็นกำไรตลอดช่วงของการลงทุนครับ

2020.04.18 4:24

สวัลยา

ฉันคิดว่าก่อนอื่นจะต้องคำนวณค่าใช้จ่ายเพราะว่าในการสร้างหอพักหรือว่าสร้างบ้านต้องใช้เงินจำนวนไม่น้อยถ้าคุณมีเงินและที่ดินสำหรับสิ่งปลูกสร้างพร้อมอยู่แล้วมันก็ง่ายยิ่งขึ้น เพราะจะทำให้คุณไม่เป็นหนี้และทำเลที่ตั้งอยู่แถวไหน คุณต้องคิดถึงเป้าหมายแล้วว่ากลุ่มคนที่จะเข้าพักเป็นคนกลุ่มไหนอัตราค่าเช่าเป็นอย่างไรสิ่งเหล่านี้เป็นปัจจัยสำคัญในการที่จะตัดสินใจด้วย

2020.07.05 9:28

I_luvpet

อย่างแรกที่คุณควรคิดเลยคือทำเลครับ ต้องดูว่าจะทำในย่านไหน? ต้องกำหนดกลุ่มลูกค้าให้ได้ว่าจะเน้นที่กลุ่มไหนเป็นหลัก เช่น นักศึกษา คนธรรมดาทั่วไป หรือคนที่มีรายได้น้อย เพื่อให้กำหนดต้นทุนในการก่อสร้างและออกแบบได้อย่างเหมาะสม และทำให้เราสามารถกำหนดราคาค่าที่พักในกลุ่มเป้าหมายที่เราวางไว้ได้ และต้องดูคู่แข่งในย่านนั้นๆด้วยเพื่อหาจุดแตกต่างให้โดดเด่นกว่าที่เค้ามีมีกันอยู่ โอกาสขายเราจะได้มีมากขึ้น

2020.07.06 9:1

ภูเขา

รายได้ดีจริงๆครับ รายได้มั่นคงด้วย แต่ก่อนอื่นสิ่งที่ต้องมีเลยคือที่ดินที่เป็นของคุณเอง จะทำให้ธุรกิจห้องเช่า อพาร์ตเม้นท์ไปได้สวยไม่สะดุดง่ายๆครับ แล้วหาเงินมาก่อสร้าง หลัวจากนั้นก็รอรับทรัพย์เลย แต่อยากแนะนำธุรกิจห้องเช่ามากกว่าเพราะไม่ว่าจะอยู่ที่ไหนทำเลแบบใดก็มีคนมาเช่า แต่ถ้าเป็นอพาร์ทเม้นท์แบบสำหรับสำนักงานออฟฟิศ ร้านค้าไม่แนะนำครับ

2020.08.08 15:44

วัลลพ

ต้องดูเกี่ยวกับสินเชื่อที่จะขอกู้มาสร้างอพาร์ทเม้นท์หรือที่พักนะครับว่า ให้ราคาที่สูงได้ขนาดไหนพอที่จะตอบโจทย์ในการสร้างสิ่งก่อสร้างห้องพักเยอะไหม เพราะบางทีเราจำเป็นต้องมีเงินกันไว้สำหรับในกรณีที่จ่ายค่างวดหรือกรณีฉุกเฉินด้วยครับ เพราะว่าไม่มีใครที่จะใช้เงินสดของตัวเองอย่างเดียว ต้องขอใช้บริการของสินเชื่อมาช่วยด้วย

2020.08.30 13:49

ศักดิ์สิทธิ์

น่าสนใจนะครับ ถ้าเกิดคุณจะสร้างใกล้ๆกับ มหาวิทยาลัยหรือใจกลางเมืองครับ ต้องทำให้ดีนะครับอย่าแบบว่าสร้างให้เช่าเดือนละ พันห้าหรือสองพันอะไรแบบนี้นะครับ ผมว่ามันไม่ค่อยน่าอยู่เท่าไร ไหนๆจะสร้าง จะกู้เงินทั้งที เอาแบบ น้องๆคอนโดไปเลย คอนก็จะเข้ามาเยอะเองละครับ เพราะว่าห้องเราสวยแล้วก็แตกต่างกับเจ้าอื่นๆ

2021.08.23 14:48

Minyyyyy

@ภูเขา เราก็คิดว่างั้นนะคะ ถ้าจขกท. มีที่ดิน แล้วมีเงินมากพอที่จะสร้าง ไม่ว่าจะเป็นบ้านเช่าหรืออพาร์ทเม้นท์ ก็อยากสนับสนุน เพราะว่าธุรกิจบ้านเช่าเป็นอะไรที่ได้รับความนิยมอยู่ตลอดนะคะ ปากซอยบ้านเรามีบ้านเช่าสร้างใหม่เยอะแยะแล้วก็ซอยอยู่ลึกด้วย ก็ยังมีคนมาเช่าจนเต็มทุกห้อง ก็ถ้าคิดจะลงทุนทำธุรกิจนี้ก็ มีโอกาสประสบความสำเร็จสูงค่ะ

2021.09.22 15:9

อดิศร

ส่วนใหญ่คนที่ทำหอพักปบบที่คุณสนใจ เริ่มแรกเลยอาจจะต้องไปปรึกษากู้เงินจากทางธนาคารเพื่อเอามาใช้ในการก่อวร้างก่อนเลยครับ มันก็จะหนักช่วงเริ่มก่อสร้างแหละครับ คนทำธุรกิจแบบนี้จะฟื้นตัวได้ดีก็น่าจะประมาณ 10ปีไปแล้วครับ เพราะระหว่างนั้นมีค่าใช้จ่ายต่างๆนาๆที่เยอะมากครับ แต่ถ้าผ่านมาได้ ถือว่าเป็นกำไรอย่างเดียวเลยจริงๆ

2022.01.23 13:13

ชยเศรษฐ

ได้ทำเลที่จะปลูกหรือยังครับ การสร้างพวกนนี้ต้องอาศัยพื้นที่ค่อนข้างเยอะเลยนะ นอกจากเรื่องของตัวอาคารแล้วยังต้องมีพื้นที่สาธารณ ให้กับคนที่อาศัยด้วย ถ้าได้แล้วก็ต้องหาเงินทุนแล้วละครับ ส่วนใหญ่ก็ต้องเข้าหาธนาคารเพิ่อขอรับคำปรึกษาเรื่องนี้แล้วละครับ ส่วนรายละเอียดอาจจะต้องคุยกับทางเจ้าหน้าที่เองนะครับ

2022.02.23 14:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี