Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันสังคมคืออะไรคะ?

ดิฉันพึ่งจะเริ่มทำงาน part time หลายคนถามว่าไปทำประกันสังคมหรือยัง ก็เลยอยากรู้ว่าประกันสังคมคืออะไร มีประโยชน์อะไรบ้างและมีกี่ประเภทค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Punyawong

ง่ายๆ ประกันสังคมเป็นสวัสดิการทางรัฐที่มอบให้กับลูกจ้าง โดยที่ลูกจ้างและนายจ้างต้องส่งเงินสมทบเข้ากองทุนประกันสังคมตามกฎหมาย โดยจะหักเงินจากฐานเงินเดือน 5%และสูงสุดไม่เกิน 750บาทต่อเดือน เป็นการสร้างหลักประกันสังคมในการใช้ชีวิตเพื่อคุ้มครองลูกจ้างในกรณีเจ็บป่วยจากการทำงาน

2019.08.01 18:0

Prawanwit

ประกันสังคมคือ หลักประกันความเสี่ยงที่อาจจะเกิดขึ้นจากการทำงานหรือการใช้ชีวิตประจำวันของผู้ประกันตน ไม่ว่าจะเป็นอุบัติเหตุ เจ็บป่วย คลอดบุตร ว่างงาน ทุพพลภาพ แก่ชรา หรือ ตาย เราได้รับการการดูแล และชดเชยรายได้เมื่อว่างงาน เมื่อต้องไปหาหมอ เราก็ใช้สิทธิ์ประกันสังคมจ่ายโดยไม่ต้องใช้เงินตัวเอง

สุชาดา

ประกันสังคม มี3 ประเภท มาตรา33 เป็น(บังคับ) ผู้ประกันตนต้องเป็นลูกจ้างที่ได้รับค่าจ้าง จ่าย5%ของฐานเงินเดือน ได้รับการคุ้มครอง7กรณีตามสิทธิ์ประกันสังคม มาตรา 39 (สมัครใจ) เป็นการประกันตนเอง และเคยจ่ายเงินสมทบมาตรา33มาก่อน จะจ่ายเงินสมทบเดือนละ 432 .มาตรา 40 เป็นผู้ประกันตนนอกระบบ

สุรี

ตอบง่ายๆเลยคะว่าประกันสังคมเป็น ชื่อสัญญาประกันภัยแบบหนึ่งที่รัฐจัดขึ้นเพื่อเป็นสวัสดิการแก่ลูกจ้างในกรณีต่าง ๆประกันสังคมเป็น หลักประกันความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้นกับการดำรงชีวิตของผู้ทำประกันสังคมเป็น ทั้งการเจ็บป่วย การรักษาพยาบาล การคลอดบุตร ทุพพลภาพ ว่างงาน สงเคราะห์บุตร ชราภาพ และตาย ก็จะได้รับการเยียวยาและการรักษาคะ

2020.03.26 9:10

Mind

ขอตอบสำหรับคำถามที่ว่า ประกันสังคมคืออะไร มีประโยชน์อะไรบ้างและมีกี่ประเภท คำตอบคือ ตามข้อมูลนะครับ ผู้ประกันตนมีมาตรา 33 39 40 มาตรา 33 (บังคับ) ได้แก่ : ลูกจ้าง “ผู้ซึ่งทํางานให้นายจ้างโดยรับค่าจ้าง” มาตรา 39 (สมัครใจ) ได้แก่ : ผู้ประกันตนโดยสมัครใจ มาตรา 40 (สมัครใจ) ได้แก่ : ผู้ประกันตนนอกระบบ

2020.04.20 13:28

Aommy

คงไม่ต้องบอกแล้วนะคะว่าเป็นสังคมคืออะไร เพราะบางคอมเมนต์ก่อนที่บายชัดเจนให้จขกท. ดูแล้ว ที่อยากจะบอกก็คือว่า คุณเป็นพนักงานพาร์ทไทม์ไม่ใช่พนักงานประจำ ทั้งที่ทำงานอาจจะไม่ได้ทำประกันสังคมให้คุณนะ ถ้าคุณอยากทำประกันสังคมก็คงจะต้องไปติดต่อเองในฐานะคนทำอาชีพอิสระหรือฟรีแลนซ์ ซึ่งอาจจะอยู่ในมาตรา 40

2021.05.19 13:17

-38watta

เห็นกระทู้นี้แล้วอยากแนะนำให้อ่านบทความเกี่ยวกับประสังคมครับ ของเว็บไซต์ moneyduck นี้แหละ ผมก็เคยอ่านนะ เจ้าของกระทู้ลองหาอ่านดูครับ เขาให้รายละเอียดดีอยู่นะ หรือท่านใดที่สนใจหรืออยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมก็ลองหาอ่านดูได้ครับ คอมเมนต์ด้านบนก็ให้คำแนะนำดีนะ แต่ถ้าเข้าไปอ่านบทความเลยจะได้รายละเอียดมากขึ้นครับ

2021.05.24 8:0

อู๊ดอู๊ด

ตอนนี้ไม่ทราบว่าจขกทได้ไปเข้าระบบประกันสังคมรึยังคะ ถ้าเป็น freelance หรือทำงาน part time สามารถไปสมัครมาตรา40 ได้นะคะ จะได้รับเงินเยียวยาด้วย ยังงัยถ้ายังไม่ได้ทำให้ไปสมัครทางออนไลน์ที่เว็ปไซด์ของประกันสังคมโดยตรงหรือไม่ก็สามารถสมัครได้ที่ 7-11 ก็ได้ค่ะ ใช้แค่บัตรประชาชนใบเดียวก็สมัครได้เเล้ว รีบไปสมัครเลยนะคะ

2021.07.21 15:13

Yimnoi

ตอนนี้เจ้าของกระทู้ยังทำงานพาร์ท ไทม์อยู่มั้ย หรือว่าทำงานประจำแล้ว ไม่ว่าจะทำงานแบบไหนก็มีประกันสังคมได้ค่ะ เพียงแต่ต้องทำคนละมาตรา ซึ่งมีคนเข้ามาแนะนำเจ้าของกระทู้ครบถ้วนแล้ว ถ้าคุณไม่ได้ทำงานประจำไม่มีบริษัทจ่ายเงินให้ก็ต้องจ่ายเงินเอง หากคุณจ่ายไหวการทำประกันสังคมไว้ก็ดีนะ ช่วยแบ่งเบาภาระบางอย่างได้ค่ะ

2021.07.22 2:21

Loly

ประกันสังคืออะไร? จขกท. คงได้คำตอบแล้วเนาะ แต่ตอนนี้ถ้ายังไม่มี แล้วอยู่ในพื้นที่สีแดงรีบไปลงทะเบียนสมัครนะ สำหรับคนที่ทำงานอิสระไม่ใช่พนักงานประจำ สมัครประกันสังคมมาตรา 40 ได้ จะได้รับเงินเยียวยาจากรัฐฯ น่าจะยังทันนะคะ ฝากไปถึง จขกท. ไม่รู้รู้หรือยัง เอาเป็นว่าแชร์ให้คนอื่นด้วนละกันนะ อันนี้ข่าวใหม่ล่าสุด

2021.08.08 14:8

มะลิ

ใช่เลย....เหมือนที่คุณ Loly บอกอ่ะค่ะ รีบไปทำไว้เผื่อว่าจะได้รับเงินเยียวยาด้วยนะคะ เดี๋ยวนี้รัฐบาลเค้ามีนโยบายดีๆเยอะค่ะที่รองรับกับเศรษฐกิจช่วงนี้ จริงๆถ้าจขกทไปลงทะเบียนประกันสังคมแล้ว เดือนหน้าก็จะมีให้ลงทะเบียนคนละครึ่งด้วยนะคะ เห็นว่าจขกททำงาน part-time ถ้าไปลงคนละครึ่งด้วยจะช่วยประหยัดได้เยอะเลยค่ะ

2021.09.18 1:30

หมูแดง

@Aommy ใช่เลยค่ะ ไม่ใช่อาจจะนะคะ คือทำงาน part time ถ้าอยากมีประกันสังคมก็จะได้ทำมาตรา 40 อยู่แล้ว เราเองก็ทำงานพาร์ทไทม์ค่ะ ก็เพิ่งไปลงทะเบียนทำประกันสังคมมาตรา 40 เมื่อเดือนที่แล้ว ก่อนหน้านี้ไม่คิดจะทำพอดีว่าเขาจะแจกเงินเยียวยานะคะก็เลยไปทำประกันสังคม คิดว่าจขกทก็คงทำไปแล้วแหละ สิทธิประโยชน์ก็ ok อยู่นะ สำหรับมาตรา 40

2021.09.25 7:19

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

ค่าใช้จ่ายในมหาลัยรวมทั้งหมด 4ปี ประมาณเท่าไหร่

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เงินในแอป Truemoney wallet โอนซื้อของต่างประเทศได้ไหมคะ?

Truemoney / ทรู มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

mPay สะดวก

เท่าที่เราได้ใช้mPay บกเลย หลักๆ เลยคือสะดวกครับ ถ้าคุณเคยรอคิวจ่ายค่าบัตรช่วงต้นเดือนยิ่งมีหลายธนาคารคุณจะรู้เลยว่านรกมาก เสียเวลามาก แต่พอเรามาใช้mPay สามารถจ่ายเลยได้ที่บ้านไม่ต้องออกมารอคิวจ่ายเงินให้เหมื่อยขอครับ บางทีออกนอกบ้านเสียเงินมากกว่าจ่ายบิลอยู่ที่บ้านอีก เพราะเห็นอะไรก็อยากกินไปหมด แถมmPay ใช้งานสบายๆง่ายๆ

mPay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

AirPay ซื้อตั๋วหนัง

AirPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี