เคลมประกันรถซ่อมห้างคืออะไรครับ?

ได้ยินคำนี้บ่อยๆว่าเคลมประกันซ่อมห้างไม่เข้าใจว่าคือะไร และคำว่าซ่อมอู่ด้วย มันแตกต่างกันอย่างไร มีข้อดีข้อเสียอะไบ้างครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

• user image

ศุภผล

จริงๆแล้วการซ่อมห้างก็คือ การเคลมประกันกับศูนย์ของยี่ห้อรถที่เราใช้อยู่นั่นแหล่ะ ส่วนที่เค้าเรียกกันว่า ซ่อมห้างก็เพราะศูนย์บริการส่วนใหญ่จดทะเบียนเป็นห้างหุ้นส้วนจำกัด จึงมีการเรียกติดปากว่า ซ่อมห้าง ศูนย์บริการซ่อมห้างเป็นศุนย์ที่มีมาตราฐาน เมื่อซ่อมเราจะได้อะไหล่เป็นของแท้ 100%.

2019.08.01 18:0

ศุภรัตน์

อู่ซ่อม คือ การซ่อมในอู่ซ่อมรถ อู่ซ่อมรถ มี 2ประเภท คืออู่นอกเครือข่ายบริษัทประกันภัยรถยนต์ และอู่ซ่อมในเครือข่ายบริษัทประกันภัยรถยนต์ การซ่อมรถในอู่เครือข่ายเจ้าของรถไม่ต้องสำรองเงินค่าซ่อม แต่อู่นอกเครือข่ายประกัน เจ้าของรถต้องสำรองเงินจ่ายไปก่อนแล้วค่อยเอาใบเสร็จไปแจ้งเคลมจากบริษัทประกันทีหลัง

Chennoi

ข้อดีของการซ่อมห้างก็คือ เราจะได้อะไหล่ที่เป็นของแท้100% และเป็นของใหม่ทั้งหมด เป็นของแบรนด์รถยนต์โดยตรง เมื่อมีปัญหาทางศูนย์จะรับประกัน เพราะทางศูนย์มีผู้ชำนาญเฉพาะทาง ฝีมือดี มีปัญหาเคลมได้ ข้อเสียคือ ค่าเบี้ยประกันแพง ศูนย์ซ่อมมีแต่ในเมืองใหญ่ และรอคิวซ่อมนาน

สมลักษณ์

ข้อดีของซ่อมอู่ก็คือ มีอู่ให้เลือกใช้บริการเยอะ ต่อรองราคาได้ เลือกซ่อมที่จำเป็นได้ ไม่ต้องซ่อมยกเซ็ต เบี้ยประกันก็ถูกกว่า ไม่ต้องรอซ่อมนาน เลือกอะไหล่ได้ว่าจะเอายี่ห้ออะไร ส่วนข้อเสีย ถ้าเลือกอู่ไม่ได้มาตราฐานอาจจะได้อะไหล่ของปลอม และเมื่อซ่อมเสร็จแล้วมักจะมีปัญหาในการเคลมภายหลัง

Sudarat

ข้อดีของการซ่อมห้าง ถ้า เป็นรถรุ่นใหม่ๆ ซ่อมห้าง จะมีอะไหล่ใหม่รับรองให้เรามากกว่า ขระที่ซ่อมอู่ อาจจะหาอะไหล่ไม่ได้ และต้องรอสั่ง วึ่งอาจต้องใช้เวลานานกว่า ข้อเสียของการซ่อมห้าง ราคาจะแพงกว่าซ่อมอู่ข้างนอก แพงกว่า และถ้าเราเลือกที่จะซ่อมในห้าง สิ่งหนึ่ที่จะเสียเพิ่มเข้ามาคือ ต้องจ่าย ค่าเสียส่วนต่าง นอเหนือจากค่าซ่อม

2020.03.27 2:6

มุกดา

ที่ยังไม่รู้แสดงว่ารถยังไม่เคยชนใช่ไหมคะ อันนี้ดีมากค่ะ!! สำหรับการซ่อมห้าง ถ้าเราไปซ่อมห้างกับศูนย์ซ่อมที่อยู่ในเครือประกันแล้วก็มั่นใจได้ว่าเราจะได้อะไหล่แท้ 100% แล้วก็เป็นของใหม่ชัวร์ไม่มั่วนิ่ม อันนี้จริงค่ะ แต่ก็อย่างที่รู้กันคือราคามันก็แพงเวอร์นะคะบางที ส่วนการซ่อมอู่เนี่ย ที่จริงแล้วการซ่อมอู่ก็ไม่ได้ดูแย่ขนาดนั้นนะคะ ถ้าอู่ซ่อมนั้นไว้ใจได้ ก็สบายเลยค่ะ แต่ถ้าเราต้องเคลมกับประกัน อยากซ่อมอู่แต่ไม่รู้จักอู่ที่ไว้ใจได้ ก็แนะนำให้ซ่อมห้างดีกว่านะคะ

2020.04.09 9:7

Willa

ไม่ใช่การซ่อมหรือเคลมรถกับห้างสรรพสินค้านะครับ ห้างหมายถึงศูนย์รถยนต์ที่เราไปซื้อมานั่นแหละครับ เหมือนกับเวลาเราซื้อรถคันใหม่ๆจะมีประกันแถมมาด้วยและเมื่อรถจำเป็นต้องเคลมหรือซ่อมก็จำเป็นต้องไปที่ศูนย์บริการครับ ซึ่งใช้เวลานานแต่มีคุณภาพและเราไม่ต้องเสียค่าบริการถ้าอยู่ในประกันแต่ถ้านอกจากนั้นก็ต้องจ่ายเพิ่มนะครับ

2020.04.17 14:48

fon

การเคลมประกันซ่อมห้างกับซ่อมอู่เข้าใจง่ายๆก็คือการซ่อมห้างคือการนำรถเคลมประกันและได้รับการซ่อมที่ศูนย์ ซึ่งจะได้รับการบริการหรือการซ่อมที่มีคุณภาพมากกว่าส่วนการเคลมประกันและนำรถไปซ่อมอู่ก็ตามตัวอักษรเลยค่ะรถจะได้รับการซ่อมแซมที่อู่ต่างๆ ที่ประกันหล่อนั้น แนะนำให้คุณนำไปใช้บริการได้ซึ่งไม่เกี่ยวกับศูนย์ อย่างเช่นถ้ารถของคุณเป็นยี่ห้อ Toyota แล้วเมื่อคืนประกันหรือต้องซ่อม ก็ขึ้นอยู่ว่าประกันจะให้คุณนำรถไปซ่อมที่ศูนย์โตโยต้าหรือที่อู่ทั่วไป ซึ่งข้อดีข้อเสียก็แตกต่างกันค่ะการซ่อมที่ศูนย์อาจจะมีค่าใช้จ่ายมากหน่อย อาจจะมากเกินวงเงินประกันทำให้คุณอาจจะต้องเสียเงินของตัวเองเพิ่มเติมเป็นไปได้แต่การซ่อมที่อู่ก็จะมีราคาที่ถูกกว่า

2020.04.24 5:56

สุวิชา

ฮ่าๆๆ เราก็คิดนะว่าซ่อมห้างมันคือเอารถไปซ่อมที่ห้าง(สรรพสินค้า)เหรอ? ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้ไง เข้าใจละ ซ่อมที่ศูนย์บริการรถที่เราซื้อมานั่นแหละ ศัพท์เฉพาะของคนทำงานจริงๆ จะซ่อมที่ไหน ที่ห้างหรือที่อู่ก็มีข้อดี ข้อเสียด้วยกันทั้งนั้น ดีที่สุดคือไม่เกิดอุบัติเหตุจะได้ไม่ต้องเอารถไปซ่อมเนอะ ซึ่งก็อีกแหละ มันเป็นไปได้ยาก

2020.05.21 8:19

Tikatath

ก็ถ้าเราทำประกันภัยรถยนต์ไว้ ถ้าบอกว่าซ่อมห้างก็คืออาจจะเป็นการซ่อมกับศูนย์ของบริษัทรถยนต์ของเราหรือว่าศูนย์ที่มีมาตรฐาน แต่อีกคำนึงที่น่าจะเคยได้ยินก็คือการซ่อมอู่ ก็แล้วแต่จะตกลงกันได้ว่าหลังจากเกิดอุบัติเหตุแล้วเราจะไปซ่อมได้กลับสู่เจ้าไหนอาจจะเป็นก้าวที่เรารู้จักหรืออาจจะเป็นอู่ที่คู่กรณีเลือกก็ได้ค่ะ จะเอาตรงๆถึงจะทำประกันภัยไว้เราก็ไม่อยากใช้ประกันภัยที่ทำไว้เลยค่ะ 555

2020.05.24 11:44

แสวง

เมื่อเราทำประกันภัยรถยนต์เราสามารถเลือกซ่อมได้ว่าจะซ่อมห้างคือซ่อมที่บริษัทยี่ห้อรถของเราอย่างเช่นรถเรายี่ห้อ Honda เราก็เข้าศูนย์ Honda หรือซ่อมอู่ที่เป็นพันธมิตรกับบริษัทที่เราทำประกันแต่ผู้คนส่วนมากจะซ่อมห้างเพราะว่าเมื่อมีการเปลี่ยนอะไหล่จะได้อะไหล่แท้จากโรงงานแต่สำหรับผมคิดว่าซ่อมที่ไหนก็เหมือนกันคุณจะซ่อมที่ไหนก็แล้วแต่ความสะดวกของคุณ

2020.07.03 10:40

popcorn

ตามนั้นเลยค่ะ ซ่อมห้างไม่ได้มีแต่ข้อดีนะคะ มีข้อเสียด้วยค่ะ คือ ราคาแพงกว่าที่เราเอารถซ่อมในอู่ ใช้ระยะเวลานานกว่าด้วย เพราะว่าหลายคนก็คิดแบบคุณคือซ่อมห้างดูมีคุณภาพมากกว่ามีช่างที่เชี่ยวชาญและมีอะไหล่เลยไม่ต้องรอ ก็เลยเลือกซ่อมห้างกันเยอะเลยทำให้ต้องรอนาน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการซ่อมอู่และซ่อมห้างต่างก็มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ดังนั้นคุณอาจจะต้องหาข้อมูลก่อนที่จะทำการตัดสินใจ

2020.07.05 10:30

FF

หลายคนก็คอมเม้นท์บอกความหมายกันไปเยอะแล้วนะคะ รวมทั้งข้อดีข้อเสียของการซ่อมห้างซ่อมอู่ด้วย บอกเลยว่าเห็นด้วยทั้งหมด และได้ความรู้มากขึ้นด้วยค่ะจากคำตอบของทุกๆท่านในคอมเม้นท์นี้ เพราะชั้นเองก็กำลังจะเอารถไปเคลมประกันพอดี มารู้แบบนี้คิดว่าซ่อมอู่ดีกว่านะคะ กลัวว่าวงเงินประกันจะไม่พอเดี๋ยวจะเข้าเนื้อตัวเอง เพราะราคาอะไหล่จากศูนย์รถยนต์แพงจริงๆ

2020.08.07 14:26

ลาล่า

เมื่อเราทำประกันภัยรถยนต์ชั้นหนึ่งบริษัทประกันจะมีการระบุให้เลือกว่าจะซ่อมอู่หรือซ่อมห้าง ปกติเมื่อเราทำประกันรถยนต์ เมื่อเกิดอุบัติเหตุขึ้นเราจะเลือกซ่อมห้างค่ะเพราะว่าเรามั่นใจในผีมือของช่างที่มีประสบการณ์และผ่านการอบรมมาอย่างดี และการซ่อมห้างเราจะได้อะไรแท้จากโรงงาน พร้อมรับประกันงานซ่อม หากมีปัญหาในระยะเวลารับประกันด้วย

2020.08.25 13:56

Olive

@สมลักษณ์ ขอบคุณนะคะที่อุตส่าห์เปรียบเทียบข้อดีข้อเสีย เป็นประโยชน์มากๆเลยค่ะ การซ่อมรถที่อู่ก็ราคาถูกมากกว่าจริงๆแต่มันก็มีข้อเสียข้อควรระวังเหมือนกัน แต่ว่าถ้าเกิดรถชนมีประกันชั้น 1 เนี่ยดิฉันขอเลือกซ่อมห้างดีกว่าค่ะ ถ้าเช็คราคาแล้วมันไม่เกินวงเงินคุ้มครองนะ แต่ถ้าเกินวงเงินคุ้มครองแล้วเราไม่อยากเจ็บตัวยังไงก็ต้องเลือกซ่อมอู่แต่ก็คงต้องเลือกอู่ดีๆหน่อยที่ไว้ใจได้

2021.05.12 5:12

CU--

ก็จริงค่ะ การเอารถไปซ่อมที่ศูนย์บริการจะได้อะไหล่แท้และได้รับการซ่อมอย่างที่ถูกกับตัวรถจริงๆ แต่ในส่วนของค่าใช้จ่ายล่ะคะจะเป็นยังไง เจ้าของรถจะต้อง เสียค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มเติมมั้ย? เจ้าของรถควรจะเลือกการซ่อมรถกับที่ไหนดี มีใครอยากให้คำแนะนำเพิ่มเติมมั้ยเพราะว่าเรื่องนี้ก็สำคัญมันเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายด้วยน่ะค่ะ

2021.05.15 15:39

HANA

ถึงบางอ้อแล้วค่ะ @ศุภผล ก่อนหน้านี้ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันค่ะว่าซ่อมห้างคืออะไร แต่ถ้าพูดว่าซ่อมอู่ก็พอจะเดาได้ต้องเกี่ยวกับอู่รถนี่แหละแต่ก็ไม่ได้เข้าใจเต็มที่ คือมีรถยนต์นั่นแหละค่ะ แต่ว่ายังไม่เคยเคลมยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุอะไรเลย ก็เลยยังไม่เคยหาข้อมูลเรื่องนี้ แต่ก็อยากจะรู้นะคะเห็นกระทู้ขึ้นมาก็เลยเข้ามาอ่านเพราะว่าเป็นเรื่องที่สงสัยอยู่แล้วขอบคุณข้อมูลจากคุณนะคะ

2021.07.16 7:8

Mona

@HANA คิดว่าหลายคนก็คงเหมือนกับคุณนะ ที่อ่าน Comment ของคุณ @ศุภผล แล้วก็ถึงบางอ้อเหมือนกัน ดิฉันเองก็ไม่เคยหาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้เหมือนกันนะคะเราก็ไม่เคยได้ยินคำนี้ด้วย พอดีมีโอกาสได้เข้าเว็บไซต์ Money Duck แล้วก็อ่านบทความก็เลยอ่านมาเรื่อยๆ ก็มาเจอคำถามต่างๆก็น่าสนใจดีค่ะ เข้ามาอ่านคำตอบก็ได้ความรู้เยอะ

2021.09.04 15:29

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

หนัง Pu Pd pvc ต่างกันยังไง

AirPay shopee ลงทะเบียนไม่ได้

AirPay / แอร์เพย์

เริ่มเข้ามาหาลัยค่าใช่จ่ายเท่าไหร่มีอะไรบ้างคะ

อายัดบัญชีDolfin Wallet ได้หรือไม่

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

ขับ Grab กับ Food Panda อะไรได้เงินดีกว่า

เงินสมทบส่งประกันสังคม คำนวณยังไง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

Truemoney

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

mPay เทคนิคการเติมเงิน

mPay

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay คือกระเป๋าเงินอนนไลน์

mPay

ผมใช้mPAYมาสักระยะแล้วครับในความรู้สึกที่ผ่านมาเท่าที่ผมได้ใช้นะครับ ผมใช้บ่อยมากครับช่วงนี้แล้วผมคิดว่าmPayที่ใช้อยู่ คือกระเป๋าเงินออนไลน์ บนมือถือ แค่เติมเงินเข้าไปในกระเป๋า ก็สามารถนําเงินนั้นไปใช้จ่าย ได้ตลอดเวลา เช่น ใช้เติมเงิน จ่ายบิลมือถือ ซื้อสินค้าและจ่ายบิลพวกสาธารณปโภคและบิลบัตรเครดิตต่างๆ

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ