Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยรถยนต์มีกี่ประเภทครับ?

สนใจจะทำประกันรถยนต์ได้ยินมาว่ามีหลายประเภท แต่ไม่รู้ว่าจะทำประเภทไหนดี จริงๆแล้วมีกี่ประเภท และแตกต่างกันยังงัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rhoda

ประกันภัยรถยนต์มี 5ประเภท คือประกันภัยชั้น 1 ชั้น 2 ชั้น 3 และประกันภัยชั้น 2+ และ 3+ แต่ละประเภทมีความคุ้มครองแตกต่างกัน เข่น ประกันภัยชั้น1ได้รับความนิยมมากเพราะให้ความคุ้มครองมากที่สุด ไม่ว่าจะเป็นอุบัติเหตุ ค่ารักษาพยาบาล ความเสียหายในด้าน ไฟไหม้ นำท่วม ถูกโจรกรรม.

2019.08.01 18:0

สายพิณ

ประกันภัยชั้น2ได้รับความนิยมน้อย เพราะค่าเบี้ยประกันภัยเท่ากับประกันภัยชั้น1แต่ความคุ้มครองน้อยกว่ามากคือ ไม่คุ้มครองความเสียหายรถของผู้เอาประกัน ถ้าเกิด หรืออุบัติเหตุ หรือพลิกคว่ำ รถชนต้นไม้ ชนฟุตบาท ชนรั้วบ้าน ผู้เอาประกันต้องจ่ายค่าเสียหายเองทั้งหมด

สุชาดาจะ

ประกันภัยประเภท 2+มีความคุ้มครองเหมือนกับประกันภัยประเภท 2 ธรรมดา แต่จะเพิ่มในส่วนของความเสียหายต่อรถยนต์ของผู้เอาประกันในกรณีรถชนชนด้วยกันเองเท่านั้น ส่วนประกันภัยประเภท 3+ เหมือนกับประเภท3เพิ่มความเสียหายของรถผู้เอาประกันในกรณีรถชนรถเท่านั้น ถ้ารถไปชนอย่างอื่นเจ้าของรถต้องรับผิดชอบเอง

ประพันธ์

ประกันภัยประเภท 3เป็นประกันภัยที่มีเบี้ยประกันถูกที่สุดเหมาะกับรถที่ไม่มีประวัติในการชน รถจอดเป็นประจำไม่ค่อยได้ใช้งาน ค่าประกันแค่หลักพัน ส่วนความคุ้มครองค่อนข้างจำกัดหน่อย คุ้มครองชีวิตและทรัพย์สินภายนอกของคู่กรณี และคุ้มครองผู้โดยสารในรถของผู้เอาประกัน แต่ไม่คุ้มครองทรัพย์สินของผู้เอาประกัน

Tadpol

ลองดูเอาครับว่าตัวไหนเหมาะกับคุณครับ ประกันรถยนต์ชั้น 1 ดูแลทุกความเสียหายที่เกิดขึ้นต่อตัวรถยนต์ ประกันรถยนต์ชั้น 2 คุ้มครองคู่กรณี ทรัพย์สินบุคคลอื่น และชีวิตทั้งสองฝ่าย ประกันรถยนต์ชั้น 3 คุ้มครองเฉพาะทรัพย์สินคู่กรณี และชีวิตทั้งสองฝ่าย ประกันรถยนต์ชั้น 3+คุ้มครองเฉพาะรถชนกับรถ และ รถยนต์สูญหายไฟไหม้ / เคลมสดรถชนรถ และชีวิตทั้งสองฝ่าย ประกันภัยชั้นที่ 4 คุ้มครองเฉพาะกรณีเกิดความเสียหายต่อทรัพย์สินบุคลภายนอก

2020.03.27 2:10

Giles

ก็มีอยู่ 5 ประเภทนั่นแหละค่ะ ถ้าจะทำประกันภัยรถยนต์ อย่างหนึ่งที่ต้องดูก็คือรถของเราเป็นรุ่นไหน ปีไหนด้วยนะคะ เพราะบางครั้ง ถ้ารถของเราเป็นรุ่นเก่ามากๆ บริษัทประกันภัยบางครั้งก็ไม่ประกันให้ หรือว่าบางครั้ง ถ้าเป็นรถมือสองเราก็ไม่สามารถซื้อประกันภัยชั้น 1 ได้ค่ะ แต่ถ้ารถที่มีเพิ่งซื้อมา ถอยมาใหม่ป้ายแดงเลย อยากจะแนะนำประกันภัยชั้น 1 นะคะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อย่าลืมดูค่าเบี้ยประกันภัยต่อปีด้วยนะคะ

2020.04.09 9:8

Natchapon

มี 5 ประเภทครับ ถ้าเราหลุดจากประกันชั้น 1 มาแล้วขอแนะนำว่าให้หาประกันภัยที่จำนวนปีของรถเราอำนวยความสะดวกนะครับ ผมขอแนะนำว่าถ้าเราพอจะมีเงินให้ใช้ 2 + ครับเพื่อจะช่วยเราในกรณีที่เกิดอุบัติเหตุขึ้นเราจะได้รับการซ่อมทั้งรถเราและของรถคนอื่นด้วย ขอให้เลือกประกันที่อำนวยความสะดวกเยอะๆครับเพื่อที่เราจะไม่ต้องมาเสียใจภายหลังที่จะต้องจ่ายค่าซ่อมเองเพราะค่าซ่อมเองมักจะแพงมากกว่าเงินที่เราจ่ายค่าประกัน

2020.04.17 14:51

Darin

ถ้าจะให้อธิบายว่าประกันรถยนต์มีกี่ประเภทคงจะเป็นเรื่องยาวมากเลยนะคะ เพื่อความรู้ที่สั้นๆได้ใจความและเป็นประโยชน์ต่อคุณมากที่สุดคุณควรตรวจเช็คว่ารถของคุณมีอายุการใช้งานเท่าไหร่ แล้วเลือกประกันประเภทที่เหมาะกับรถยนต์ของคุณมากที่สุด ยกตัวอย่างเช่นถ้าคุณเป็นรถใหม่ที่มีอายุการใช้งานไม่นานก็ยังสามารถทำประกันชั้น 1 ได้ค่ะ ประกันรถยนต์ก็จะ มีลำดับตามลงไปตามอายุของรถนะคะ

2020.04.24 5:56

Dinda

คุณคงรู้แล้วว่าประกันภันรถยนต์มีกี่ประเภท แล้วคุณรู้หรือยังว่ารถของคุณเหมาะกับประกันภัยประเภทไหน? ถ้าทำได้ก็อยากให้คุณทำประกันภัยชั้น 1 น่ะแหละ แต่ยังไงก็ต้องเลือกที่เหมาะกับรถ เหมาะกับการใช้งาน เป็นสิ่งสำคัญ อีกอย่างก็คือเงินที่คุณมีอยู่ สามารถจ่ายประกันตัวไหนได้ ก็ต้องเป็นตัวนั้นล่ะค่ะ ถึงจะมีประกันแล้วการขับรถอย่างไม่ประมาทต้องมาก่อนค่ะ

2020.05.21 8:27

Mervin

ประกันภัยรถยนต์แต่ละประเทศประเภทนอกจากราคาจะต่างกันมากโขแล้ว ความคุ้มครองก็ต่างกันด้วยค่ะ อย่างถ้าประกันภัยรถยนต์ที่ถูกหน่อย ก็อาจจะครอบคลุมและความเสียหายของคู่กรณี ดีขึ้นมาหน่อยก็อาจจะครอบคลุมความเสียหายของคู่กรณีแล้วก็ของเรา แต่ดีที่สุดจริงๆคือประกันภัยรถยนต์ที่สามารถควบคุมความเสียหายได้ทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นของเรา ของคู่กรณีหรือแม้แต่ค่ารักษาพยาบาลค่าเสียหายจากการไม่ได้ไปทำงานค่ะ

2020.05.24 11:44

ไข่มุก

ง่ายๆเลยนะคะ มันก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณอยากจะได้ความปลอดภัยขนาดไหน?? ถ้าคุณต้องการความคุ้มครองเยอะคุณก็ควรจะเลือกเป็นประกันภัยชั้น1ค่ะ แต่ถ้าคุณคิดว่าคุณขับรถแข็งแล้วไม่จำเป็นที่จะต้องคุ้มครองอะไรมากมายก็เป็นประกันชั้น 2 ชั้น 3 ก็ได้ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกทาง คุณควรเลือกให้ตรงและเหมาะกับความต้องการของคุณจะดีที่สุดนะคะ

2020.07.23 3:23

การุณ

อย่างที่รู้นะครับว่าประกันรถยนต์มีอยู่ 5 ประเภท แต่ละประเภทจะมีความคุ้มครองที่แตกต่างกันและเบี้ยประกันก็แตกต่างกันด้วย ขึ้นอยู่กับความต้องการของเจ้าของรถว่าจะเลือกประกันประเภทไหน ส่วนตัวผมตอนนี้ใช้รถมา 5 ปีแล้ว ผมได้ทำแต่ประกัน พรบ.เท่านั้นจะไม่ทำประกันอย่างอื่นอีกครับ เพราะที่ผ่านมาผมได้ทำประกันรถชั้น 1 ซึ่งผมไม่ได้เครมเลยครับ

2020.07.25 3:25

@Noppachai

ผมเคยได้ยินประกันภัยรถยนต์แบบเปิด-ปิดด้วยนะครับ คือค่าเบี้ยประกันจะคิดตามการใช้งานรถยนต์ของเราจริงๆ เราจะได้รับความคุ้มครองก็ต่อเมื่อ ทุกครั้งก่อนที่จะขับรถออกไปต้องเปิดแอพตัวนึงก่อน คงเป็นของบริษัทประกันนั่นแหละ เมื่อหยุดใช้รถแล้วก็ปิดแอพด้วย ห้ามลืมเปิดและปิดแอพเด็ดขาดเลยครับ ผมอาจจะไม่รู้รายละเอียดมานัก รู้ประมาณนี้ล่ะครับ

2020.08.17 8:41

สมใจ

อยากรู้อยู่พอดีเลยค่ะเรื่องประกันรถยนต์ ด้วยความที่เป็นผู้หญิงเราทำงานอยู่กรุงเทพคนเดียว ญาติๆครอบครัวอยู่ต่างจังหวัดหมด เรากำลังจะซื้อรถมือสองจากเพื่อนพอดี กำลังอยากศึกษาเรื่องประกันรถยนต์อยู่เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรมาก่อน แต่ก็ต้องจัดการเองหมดเพราะไม่มีญาติคอยช่วย เพื่อนๆก็ยุง่ไม่อยากรบกวนก็เลยได้ข้อมูลเยอะเลยที่เข้ามาอ่านในห้องนี้ค่ะ แท้งกิ้วนะคะ

2020.08.31 14:10

Vanna

@Rhoda เสริมนิดนึงครับในกรณีที่คุณทำประกันชั้น 1 แล้วคุณจะได้รับการคุ้มครองเพิ่มขึ้นคุณสามารถเคลมส่วนต่างๆของรถเป็นส่วนตัวด้วยครับเช่นประกันกระจกรถประกันเครื่องยนต์หรือประกันต่างๆอันนี้อาจจะเป็นประกันเสริมที่ซื้อจากร้านประกันภัยที่คุณขายรถยนต์ขออภัยครับที่คุณซื้อรถยนต์นั่นแหละเขาจะมีประกันแบบนี้ขายให้ในกรณีที่คุณรู้ว่าอาจจะเกิดอะไรขึ้นเป็นพิเศษครับส่วนนั้นเช่นกระจกรถที่ถ่ายบ่อยๆหรือว่าส่วนด้านซ้ายหรือด้านหน้าแบบนี้เดี๋ยวนี้มีประกันแบบนี้ด้วยนะครับ

2021.04.23 17:4

Moss

@สายพิณ ถ้ารถยังใหม่อยู่อายุไม่เยอะก็ไม่มีใครอยากจะทำประกันชั้น 2 หรอก เหมือนที่คุณบอกนั่นแหละครับ ความคุ้มครองมันน้อยกว่าประกันชั้น 1 มากเลย ตอนนี้ผมก็ทำประกันรถยนต์ชั้น 2 อยู่เพราะความจำเป็นเพราะรถของผมอายุมากแล้ว เกินกว่าที่จะทำประกันชั้น 1 ได้ แต่ถ้าใครมีรถที่อายุยังไม่มากยังทำประกันชั้น 1 ได้อยู่ก็ทำไปเถอะครับอย่าเปลี่ยนเลย

2021.04.27 8:15

Wawai

@ไข่มุก ก็เป็นอย่างนั้นต้องดูที่ความต้องการของเจ้าของรถ ถ้าคิดว่าประกันคุ้มครองอะไรก็ได้แต่อยากได้ที่ประหยัด ก็คงจะต้องเลือกประกันรถยนต์ชั้น 3 ถ้าคิดถึงเรื่องความคุ้มครองที่อยากจะได้คุ้มๆถ้ารถของคุณเป็นรถใหม่ก็แนะนำประกันรถยนต์ชั้น 1 ส่วนประกันรถยนต์ชั้น 2 เนี่ยก็จะประหยัดลงมาหน่อย สุดท้ายแล้วอยู่ที่ความคุ้มครองนั่นแหละ

2021.05.10 14:16

ครีมมี่ 0_0

โอ้โห! น่าดีใจแทนเจ้าของกระทู้นะคะ มีคนเข้ามาให้คำตอบพร้อมกับคอมเม้นท์ดีๆมากมาย เราเองเข้ามาอ่านก็ได้คำตอบที่ชัดเจนไปด้วย อยากรู้เลยเนี่ยว่าเจ้าของกระทู้ทำประกันภัยรถยนต์ชั้นไหนคะ ทำแล้วเป็นยังไงบ้างมันเหมาะกับรถยนต์ที่คุณใช้อยู่มั้ย ถ้าไม่เกรงใจจะถามว่าเลือกทำประกันภัยรถยนต์กับบริษัทอะไรแล้วนะเนี่ย เผื่อว่าจะตาม

2021.05.15 14:57

Yupin

ขอเดาว่าเจ้าของกระทู้ คงกำลังหาข้อมูลเพื่อที่จะประหยัดค่าเบี้ยประกันรถยนต์แน่ๆเลย เพราะส่วนมากคนส่วนใหญ่ไม่ค่อยสนใจว่าประกันรถยนต์จะมีแบบไหนบ้าง ส่วนมากก็จะทำแต่ประกันรถยนต์ชั้น 1 แต่ถ้าคิดอยากจะประหยัดค่าเบี้ยขึ้นมาก็เริ่มจะหาข้อมูล ก็เลยเดาว่าอย่างนั้นค่ะ เพราะว่าดิฉันเองก็หาข้อมูลเรื่องนี้เหมือนกัน พยายามจะประหยัดในทุกๆทางตอนนี้

2021.07.12 9:47

คุโรบุตะ

@Tadpol จบเลยครับที่ Comment ของพี่ ให้ข้อมูลชัดเจนดีแจกแจงรายละเอียดดีครับไม่ต้องไปอ่านบทความให้ยืดยาวก็เข้าใจได้ว่าประกันรถยนต์มีกี่ประเภท แล้วแต่ละประเภทให้ความคุ้มครองอะไรบ้าง เป็น comment ที่ให้สาระที่สุดแล้วตั้งแต่อ่านมา ตอบตรงคำถาม ไม่อ้อมโลกไม่ชักแม่น้ำทั้ง 4 ทั้ง 5 ดีครับชอบ เดี๋ยวผมจะดูอีกทีว่ารถของผมเหมาะกับประกันประเภทไหน

2021.09.08 14:3

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

เป็นข้าราชการ ควรซื้อประกันสุขภาพเพิ่มอีกไหมตะ

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี